หน้าแรก | ครูบ้านนอกบล็อก
ศูนย์รวมความคิด ความรู้ ประสบการณ์ของคุณครู สมาชิกเว็บไซต์ ครูบ้านนอก.คอม ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ตั้งใจทำเพื่อสังคมครับ

แผนการจัดการเรียนรู้กีฬาวอลเลย์บอล

เจ้าของโพสต์นี้ สมแพง อินอาน - 22 ก.พ. 2553 เปิดอ่าน 750 ครั้ง

แผนการจัดการเรียนรู้
วอลเลย์บอล













คำอธิบายรายวิชา วอลเลย์บอล ช่วงชั้นที่ 3-4

ศึกษาเพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจ มีเจตคติ ตลอดจนมีทักษะปฏิบัติเกี่ยวกับการสร้างเสริมและพัฒนาการเคลื่อนไหวแบบต่างๆ สามารถนำไปใช้ในการเล่นกีฬาวอลเลย์บอลได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยร่วมเล่นและแข่งขันอย่างสนุกสนานและปลอดภัย ปฏิบัติได้ตามกฎ กติกา หลักการรุก การป้องกัน มีน้ำใจนักกีฬา มีจิตวิญญาณในการแข่งขัน มีสุนทรีภาพของการกีฬา ทั้งในการเล่น การดู และการแข่งขัน แสดงออกถึงความร่วมมือ ความรับผิดชอบตนเองในการเข้าร่วมกิจกรรม มีการวางแผนในการออกกำลังกาย และการเล่นกีฬา เพื่อพัฒนาบุคลิกภาพและสมรรถภาพของตนเองเป็นประจำอย่างสม่ำเสมอ รวมทั้งรู้จักการสร้างเสริมสุขภาพและสมรรถภาพ มีคุณลักษณะที่พึงประสงค์

























การจัดหน่วยการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

รายวิชา วอลเลย์บอล ช่วงชั้นที่ 3-4
จำนวน 9 หน่วยการเรียนรู้ เวลา 20 ชั่วโมง

หน่วยที่ ชื่อหน่วยการเรียนรู้/เรื่อง ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง เวลา (ชั่วโมง)
1 ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับ มีความรู้ความเข้าใจ ความเป็นมาของกีฬา 1
กีฬาวอลเลย์บอล วอลเลย์บอล ยอมรับและเห็นคุณค่าของ
การออกกำลังกายและการเล่นกีฬาเป็นประจำ
2 การบริหารร่างกาย มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะการบริหาร 1
การเคลื่อนไหว ร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้าง
การสร้างความคุ้นเคย ความคุ้นเคยกับลูกวอลเลย์บอล
3 การเล่นลูกสองมือล่าง มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะ 2
การเล่นลูกสองมือล่างได้
4 การเล่นลูกสองมือบน มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะ 2
การเล่นลูกสองมือบนได้
5 การส่งลูก (การเสิร์ฟ) มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะ 2
การส่งลูกได้
6 การเล่นลูกตบ มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะ 3 การเล่นลูกตบได้
7 การสกัดกั้น มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะ 3
การสกัดกั้นได้
8 ทักษะเฉพาะตัวในการเล่น มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะ 3
วอลเลย์บอล เฉพาะตัวในการเล่นวอลเลย์บอล
10 หน้าที่ตำแหน่งการเล่น มีความรู้ ความเข้าใจ และเล่นวอลเลย์บอล 3
ตามตำแหน่งได้







แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

เรื่อง ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับกีฬาวอลเลย์บอล จำนวน 1 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ ยอมรับ และเห็นคุณค่าของการออกกำลังกายและการเล่นกีฬาเป็นประจำ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกประวัติความเป็นมาของกีฬาวอลเลย์บอลได้
2. บอกประโยชน์ของกีฬาวอลเลย์บอลได้
3. บอกวิธีการเล่นกีฬาวอลเลย์บอลอย่างปลอดภัยได้
4. บอกถึงมารยาทของผู้เล่นและผู้ดูกีฬาวอลเลย์บอลได้
5. บอกถึงวิธีการดูแลรักษาอุปกรณ์วอลเลย์บอลได้
6. ปฏิบัติตามกฎระเบียบของการทำกิจกรรมเกี่ยวกับความรู้ทั่วไปของกีฬาวอลเล์บอลได้
7. มีเจตคติที่ดีในการปฏิบัติกิจกรรมเกี่ยวกับความรู้ทั่วไปของกีฬาวอลเลย์บอล

เนื้อหาสาระ
1. ประวัติความเป็นมาของกีฬาวอลเลย์บอล
2. ประโยชน์ของกีฬาวอลเลย์บอล
3. ความปลอดภัยในการเล่นกีฬาวอลเลย์บอล
4. มารยาทของการเป็นผู้เล่นและผู้ชมวอลเลย์บอลที่ดี
5. การบำรุงรักษาอุปกรณ์กีฬาวอลเลย์บอล
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-2 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

สื่อการเรียนรู้
หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับกีฬาวอลเลย์บอล
1. ค
2. ค
3. ก
4. ข
5. ค
6. ง
7. ข
8. ค
9. ก
10. ค












แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

เรื่อง การบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว การสร้างความคุ้นเคย จำนวน 1 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะการบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคยกับลูกวอลเลย์บอล

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกวิธีการบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคยได้
2. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคยได้
3. ปฏิบัติตามกฎระเบียบของการทำกิจกรรมได้
4. มีเจตคติที่ดีในการปฏิบัติกิจกรรมการบริหารร่างกายสำหรับกีฬาวอลเลย์บอล

เนื้อหาสาระ
1. ความหมายของการบริหารร่างกาย
2. ประเภทของการบริหารร่างกาย
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 2
เรื่อง การบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว การสร้างความคุ้นเคย
1. ง 9. ข
2. ง 10. ง
3. ค 11. ง
4. ก 12. ง
5. ง 13. ก
6. ข 14. ง
7. ง 15. ข
8. ก














แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

เรื่อง การเล่นลูกสองมือล่าง จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะการเล่นลูกสองมือล่างได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการของการเล่นลูกสองมือล่างได้
2. ปฏิบัติทักษะการเล่นลูกสองมือล่างได้
3. บริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้คุณค่าของการเล่นลูกสองมือล่าง
5. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
การเล่นลูกสองมือล่าง
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-16 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 3
เรื่อง การเล่นลูกสองมือล่าง
1. ข
2. ค
3. ค
4. ค
5. ค
6. ข
7. ง
8. ก














แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

เรื่อง การเล่นลูกสองมือบน (การเซต) จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะการเล่นลูกสองมือบนได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการของการเล่นลูกสองมือบนได้
2. ปฏิบัติทักษะการเล่นลูกสองมือบนได้
3. บริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้คุณค่าของการเล่นลูกสองมือบน
5. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
การเล่นลูกสองมือบน
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-15 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 4
เรื่อง การเล่นลูกสองมือบน
1. ค
2. ง
3. ก
4. ก
5. ข
6. ง
7. ง
8. ค














แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

เรื่อง การส่งลูก (การเสิร์ฟ) จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะการส่งลูกได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการของการส่งลูกได้
2. ปฏิบัติทักษะการส่งลูกมือล่างและมือบนได้
3. บริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้คุณค่าของการส่งลูก
5. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
1. ข้อควรคำนึงในการส่งลูก
2. ขั้นตอนการส่งลูก
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-14 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง การส่งลูก
1. ง
2. ข
3. ข
4. ง
5. ค
6. ค
7. ง
8. ก














แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

เรื่อง การเล่นลูกตบ จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะการเล่นลูกตบได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการของการเล่นลูกตบได้
2. ปฏิบัติทักษะการตบลูกได้
3. บริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้คุณค่าของการเล่นลูกตบ
5. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
การเล่นลูกตบ
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-20 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 6
เรื่อง การเล่นลูกตบ
1. ค
2. ค
3. ค
4. ง
5. ค
6. ข
7. ก
8. ง














แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7

เรื่อง การสกัดกั้น จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะการสกัดกั้นได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการของการสกัดกั้นได้
2. ปฏิบัติทักษะการสกัดกั้นได้
3. บริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้คุณค่าของการสกัดกั้น
5. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
การสกัดกั้น
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-9 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 7
เรื่อง การเล่นลูกตบ
1. ง
2. ก
3. ข
4. ค, ง
5. ค

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8

เรื่อง ทักษะเฉพาะตัวในการเล่นวอลเลย์บอล จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติทักษะเฉพาะตัวในการเล่นวอลเลย์บอลได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและแสดงทักษะการเล่นลูกสองมือล่างและสองมือบนได้
2. อธิบายและแสดงทักษะการเสิร์ฟ การตบลูกบอลด้วยรูปแบบต่างๆ
3. เห็นคุณค่า ประโยชน์ของการเล่นกีฬาหรือการออกกำลังกาย และคำนึงถึงความปลอดภัยในการเล่น
4. แสดงการสกัดกั้นลักษณะต่างๆ ได้ถูกต้อง
5. นำทักษะของกีฬาวอลเลย์บอลไปใช้ฝึกหัดเพิ่มเติมในยามว่างเพื่อเป็นการพัฒนาทักษะ และเสริมสร้างสมรรถภาพทางกาย
6. เป็นผู้มีระเบียบ มีวินัย ตั้งใจศึกษาหาความรู้อย่างเป็นระบบ มีความรับผิดชอบ มีน้ำใจนักกีฬา และให้ความช่วยเหลือกันในการฝึกหัด

เนื้อหาสาระ
ทักษะเฉพาะตัวในการเล่นวอลเลย์บอล
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-6 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด



การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

























แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9

เรื่อง หน้าที่ตำแหน่งการเล่น จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และเล่นวอลเลย์บอลตามตำแหน่งได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายตำแหน่งและหน้าที่ต่างๆ ในการเล่นได้ถูกต้อง
2. เล่นวอลเลย์บอลตามตำแหน่งได้ถูกต้อง
3. บริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้คุณค่าของการเล่นวอลเลย์บอล
5. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
ตำแหน่งการเล่น
หมายเหตุ รายละเอียดอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 9

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
นักเรียนปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-13 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 9

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาวอลเลย์บอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 9
2. ชุดอุปกรณ์วอลเลย์บอลครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง
รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 9 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาวอลเลย์บอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 9

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 9
เรื่อง หน้าที่ตำแหน่งการเล่น
1. ข 9. ง
2. ง 10. ค
3. ก 11. ง
4. ง 12. ค
5. ก 13. ง
6. ก 14. ง
7. ค 15. ค
8. ก


ดูข้อมูลทั้งหมดของ สมแพง อินอาน คลิก ------ IP ที่โพสต์เนื้อหานี้ : เมื่อ 22 ก.พ. 2553



darawan.23

jida972

anchanakh

0862818877

pimpitcha

kumiko

krutomy

Pakokthom

sangthien
New Games Here!
เกมส์ทำเบอร์เกอร์new
เกมส์ทำเบอร์เกอร์ เรามาเป็นเจ้าของร้านเบอร์เกอร์กันนะครับ มาดูซิว่า ใครจะขายของได้มากกว่ากัน
เกมส์ชาวนา new
เกมส์ชาวนา เกมส์วางแผนการปลูกข้าว คลิ๊กปุ่มสี่เหลี่ยมด้านล่างขวาเพื่อเริ่ม ใช้คลิ๊กปุ่มสี่เหลี่ยมที่ขึ้นมาเพื่อเริ่มแต่ละขั้นตอน ขั้น 1 เพาะต้นกล้า ให้คลิ๊กวางเมล็ดข้าวที่แต่ละหลุม ขั้น 2 ฝังต้นกล้า ให้คลิ๊กเม้าส์ที่แต่ละหลุมค้างไว้แป้บนึงเพื่อฝังลงไป ถ้าคลิ๊กแล้วปล่อยทันที
เกมส์วางแผนป้องกันเมืองnew
เกมส์วางแผนป้องกันเมือง มาลองวางแผนป้องกันเมืองกันดูน่ะจ๊ะ
เกมส์ไพ่สลาฟnew
หลังจากโหลดเสร็จแล้ว ให้คลิ๊กปุ่ม Play Game เพื่อเริ่มเล่น - โดยคลิ๊กปุ่ม Deal Cards เพื่อแจกไพ่ - คลิ๊กเลือกไพ่ที่จะลง - คลิ๊ก Hand เพื่อลงไพ่ - ถ้าต้องการผ่านให้คลิ๊ก Pass
เกมส์แต่งตัวเดินแบบnew
เกมส์แต่งตัวเดินแบบ เกมส์นี้เราจะต้องเลือกชุดแฟชั่นให้กับสาวน้อยที่จะไปเดินแบบโชว์ตัวครั้งแรกของเธอ ต่อหน้าผู้ชมนับหมื่น เธอต้องสะดุดตาที่สุด
More Games Click!!
 
เว็บไซต์เพื่อคุณครูและนักเรียนไทย