หน้าแรก | ครูบ้านนอกบล็อก
ศูนย์รวมความคิด ความรู้ ประสบการณ์ของคุณครู สมาชิกเว็บไซต์ ครูบ้านนอก.คอม ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ตั้งใจทำเพื่อสังคมครับ

แผนการจัดการเรียนรู้กีฬาบาสเกตบอล

เจ้าของโพสต์นี้ สมแพง อินอาน - 22 ก.พ. 2553 เปิดอ่าน 863 ครั้ง

แผนการจัดการเรียนรู้
บาสเกตบอล













คำอธิบายรายวิชา บาสเกตบอล ช่วงชั้นที่ 3-4

ศึกษาเพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจ มีเจตคติ ตลอดจนมีทักษะปฏิบัติเกี่ยวกับการสร้างเสริมและพัฒนาการเคลื่อนไหวแบบต่างๆ สามารถนำไปใช้ในการเล่นกีฬาบาสเกตบอลได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยร่วมเล่นและแข่งขันอย่างสนุกสนานและปลอดภัย ปฏิบัติได้ตามกฎ กติกา หลักการรุก การป้องกัน มีน้ำใจนักกีฬา มีจิตวิญญาณในการแข่งขัน มีสุนทรียภาพของการกีฬา ทั้งในการเล่น การดู และการแข่งขัน แสดงออกถึงความร่วมมือ ความรับผิดชอบตนเองในการเข้าร่วมกิจกรรม มีการวางแผนในการออกกำลังกาย และการเล่นกีฬา เพื่อพัฒนาบุคลิกภาพและสมรรถภาพของตนเอง เป็นประจำอย่างสม่ำเสมอ รวมทั้งรู้จักการสร้างเสริมสุขภาพและสมรรถภาพ มีคุณลักษณะที่พึงประสงค์
























การจัดหน่วยการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

รายวิชา บาสเกตบอล ช่วงชั้นที่ 3-4
จำนวน 8 หน่วยการเรียนรู้ เวลา 20 ชั่วโมง

หน่วยที่ ชื่อหน่วยการเรียนรู้/เรื่อง ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง เวลา (ชั่วโมง)
1 ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับ มีความรู้ ความเข้าใจ ยอมรับและเห็น
กีฬาบาสเกตบอล คุณค่าของการออกกำลังกายและการเล่น 1
กีฬาเป็นประจำ
2 การบริหารร่างกายและ มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะปฏิบัติ ใน
การเคลื่อนไหว การบริหารร่างกายและการเคลื่อนไหว 1
เชิงสร้างสรรค์แบบอยู่กับที่ แบบเคลื่อนที่
และการเคลื่อนไหวประกอบอุปกรณ์
3 การสร้างความคุ้นเคย มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมี 2
และการครอบครอง ทักษะปฏิบัติในการครอบครองลูก
ลูกบาสเกตบอล บาสเกตบอล
4 การส่งลูกบาสเกตบอล มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมี 3
ขั้นพื้นฐาน ทักษะปฏิบัติในการส่งลูกบาสเกตบอล
5 การเลี้ยงลูกบาสเกตบอล มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมี 3 ทักษะปฏิบัติในการเลี้ยงลูกบาสเกตบอล
6 การยิงประตูบาสเกตบอล มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมี 3
ทักษะปฏิบัติในการยิงประตูบาสเกตบอล
7 การหลอกล่อและการบัง มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมี 3
คู่ต่อสู้ ทักษะปฏิบัติในการเล่นกีฬาบาสเกตบอล
8 หน้าที่ตำแหน่งการเล่น มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมี 4
ทักษะปฏิบัติในการเล่นตามตำแหน่ง








แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

เรื่อง ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกีฬาบาสเกตบอล จำนวน 1 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ ยอมรับและเห็นคุณค่าของการออกกำลังกายและการเล่นกีฬาเป็นประจำ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกประวัติ ประโยชน์ของกีฬาบาสเกตบอลได้
2. บอกลักษณะของลูกบาสเกตบอล สนาม และเครื่องแต่งกายสำหรับเล่นกีฬาบาสเกตบอลได้
3. บอกวิธีการเก็บและรักษาอุปกรณ์ได้
4. ยอมรับและเห็นคุณค่าของการเล่นบาสเกตบอล

เนื้อหาสาระ
1. ประวัติความเป็นมาของกีฬาบาสเกตบอล
2. ประโยชน์ของกีฬาบาสเกตบอล
3. อุปกรณ์และสนามบาสเกตบอล
4. มารยาทการเป็นผู้เล่นและผู้ชมที่ดี
5. การดูแลรักษาอุปกรณ์กีฬาบาสเกตบอล
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-2 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 1

สื่อการเรียนรู้
หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1




การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกีฬาบาสเกตบอล
1. ผิด
2. ผิด
3. ผิด
4. ผิด
5. ถูก
6. ผิด
7. ถูก
8. ถูก
9. ผิด
10. ผิด













แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

เรื่อง การบริหารร่างกายและการเคลื่อนไหว จำนวน 1 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะการบริหารร่างกายและการเคลื่อนไหวร่างกายเชิงสร้างสรรค์แบบอยู่กับที่ แบบเคลื่อนที่ และการเคลื่อนไหว

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและแสดงทักษะการบริหารร่างกาย
2. อธิบายและแสดงทักษะการเคลื่อนไหวร่างกายแบบอยู่กับที่
3. อธิบายและแสดงทักษะการเคลื่อนไหวร่างกายแบบเคลื่อนที่
4. อธิบายและแสดงทักษะการเคลื่อนไหวร่างกายแบบประกอบอุปกรณ์
5. ตั้งใจและให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
การบริหารร่างกายและการเคลื่อนไหว
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 2

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล





การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 2
เรื่อง การบริหารร่างกายและการเคลื่อนไหว
1. ก
2. จ
3. ค
4. ข
5. ก
6. ข
7. ง
8. ก
9. ค
10. ข












แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

เรื่อง การสร้างความคุ้นเคยและการครอบครองลูกบาสเกตบอล จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมีทักษะปฏิบัติในการครอบครองลูกบาสเกตบอล

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายถึงประโยชน์ของการสร้างความคุ้นเคยและการครอบครองลูกบาสเกตบอลได้
2. แสดงทักษะปฏิบัติในการสร้างความคุ้นเคยและการครอบครองลูกบาสเกตบอลได้
3. สามารถปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพในการเล่นกีฬาบาสเกตบอลได้
4. รู้คุณค่าของการสร้างความคุ้นเคยและการครอบครองลูกบาสเกตบอล
5. ปฏิบัติตนได้เหมาะสมขณะเข้าร่วมกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
1. การสร้างความคุ้นเคย
2. การครอบครองลูกบาสเกตบอล
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 3

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 3
เรื่อง การสร้างความคุ้นเคยและการครอบครองลูกบาสเกตบอล
1. ถูก
2. ผิด
3. ถูก
4. ผิด
5. ถูก
6. ผิด
7. ผิด
8. ถูก
9. ผิด
10. ถูก












แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

เรื่อง การส่งลูกบาสเกตบอลขั้นพื้นฐาน จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมีทักษะปฏิบัติในการส่งลูกบาสเกตบอล

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญของการส่งลูกบาสเกตบอลได้
2. อธิบายหลักการส่งลูกบาสเกตบอลได้
3. อธิบายและแสดงการปฏิบัติทักษะการส่งลูกบาสเกตบอล สองมือระดับอก สองมือเหนือศีรษะ ลูกกระดอนและลูกมือเดียวเหนือไหล่ได้
4. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพการเล่นกีฬาบาสเกตบอลได้
5. รู้คุณค่าของการส่งลูกบาสเกตบอล
6. มีคุณธรรม จริยธรรม และมีมนุษยสัมพันธ์

เนื้อหาสาระ
การส่งลูกบาสเกตบอลขั้นพื้นฐาน
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 4

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล





การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 4
เรื่อง การส่งลูกบาสเกตบอลขั้นพื้นฐาน
1. ถูก
2. ถูก
3. ผิด
4. ถูก
5. ผิด
6. ผิด
7. ถูก
8. ถูก
9. ถูก
10. ผิด












แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

เรื่อง การเลี้ยงลูกบาสเกตบอล จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมีทักษะปฏิบัติในการเลี้ยงลูกบาสเกตบอล

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญของการเลี้ยงลูกบาสเกตบอลได้
2. อธิบายหลักการเลี้ยงลูกบาสเกตบอลได้
3. ปฏิบัติทักษะการเลี้ยงลูกบาสเกตบอลได้
4. เห็นคุณค่าของการเลี้ยงลูกบาสเกตบอลได้
5. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพในการเล่นกีฬาบาสเกตบอลได้
6. รู้จักปฏิบัติตนและมีอารมณ์มั่นคง

เนื้อหาสาระ
การเลี้ยงลูกบาสเกตบอล
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 5

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง การเลี้ยงลูกบาสเกตบอล
1. ถูก
2. ผิด
3. ผิด
4. ผิด
5. ผิด
6. ถูก
7. ผิด
8. ถูก
9. ถูก
10. ถูก












แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

เรื่อง การยิงประตูบาสเกตบอล จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมีทักษะปฏิบัติในการยิงประตูบาสเกตบอล

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการยิงประตูบาสเกตบอลได้
2. อธิบายและปฏิบัติทักษะการยิงประตูมือเดียวได้
3. อธิบายและปฏิบัติทักษะการยิงประตูสองมือได้
4. อธิบายและปฏิบัติทักษะการยิงประตูแบบกระโดดยิงประตูได้
5. อธิบายและปฏิบัติทักษะการยิงประตูที่จุดโทษได้
6. รู้คุณค่าของการยิงประตูบาสเกตบอล
7. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพการเล่นกีฬาบาสเกตบอลได้
8. รู้จักควบคุมตนเอง มีความซื่อสัตย์ และมีน้ำใจนักกีฬา

เนื้อหาสาระ
การยิงประตู
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 6

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล




การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 6
เรื่อง การยิงประตูบาสเกตบอล
1. ผิด
2. ถูก
3. ผิด
4. ถูก
5. ผิด
6. ผิด
7. ถูก
8. ผิด
9. ถูก
10. ถูก













แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7

เรื่อง การหลอกล่อและการบังคู่ต่อสู้ จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมีทักษะปฏิบัติในการหลอกล่อ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญของการหลอกล่อและการบังฝ่ายตรงข้ามได้
2. อธิบายหลักการหลอกล่อและการบังฝ่ายตรงข้ามได้
3. ปฏิบัติทักษะการหลอกล่อและการบังฝ่ายตรงข้ามได้
4. เห็นคุณค่าของการหลอกล่อและการบังฝ่ายตรงข้ามได้
5. ปฏิบัติตนอย่างสร้างสรรค์และสนุกสนาน

เนื้อหาสาระ
การหลอกล่อและการบังคู่ต่อสู้
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-3 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 7

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 7
เรื่อง การหลอกล่อและการบังคู่ต่อสู้
1. ถูก
2. ถูก
3. ถูก
4. ผิด
5. ถูก


















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8

เรื่อง หน้าที่ตำแหน่งการเล่น จำนวน 4 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ เห็นคุณค่า และมีทักษะปฏิบัติในการเล่นบาสเกตบอล

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สามารถอธิบายตำแหน่งการเล่นและหน้าที่ต่างๆ ได้
2. สามารถแสดงการป้องกันแบบต่างๆ ได้
3. แสดงการรุกแบบต่างๆได้
4. มีความสามัคคีในหมู่คณะ

สาระการเรียนรู้
1. ตำแหน่งและหน้าที่
2. การเล่นทีมป้องกัน
3. การเล่นทีมรุก
4. การวางแผนการรุกและการป้องกัน

เนื้อหาสาระ
หน้าที่ตำแหน่งของผู้เล่น
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-4 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 8

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
2. ชุดอุปกรณ์บาสเกตบอล
การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาบาสเกตบอล หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 8
เรื่อง หน้าที่และตำแหน่งการเล่น
1. ถูก
2. ผิด
3. ถูก
4. ถูก
5. ถูก
6. ผิด
7. ผิด
8. ผิด
9. ถูก
10. ถูก


ดูข้อมูลทั้งหมดของ สมแพง อินอาน คลิก ------ IP ที่โพสต์เนื้อหานี้ : เมื่อ 22 ก.พ. 2553



wilailuk85

krupaisarn

artmania11

influenzar

sintucksin

Nil

joo_101

tanyakhan

shamsri2505
New Games Here!
เกมส์ทำเค้กnew
เกมส์ทำเค้ก มาช่วยสาวน้อยทั้งสองทำเค้ก เริ่มตั้งแต่การตีแป้งและไข่จากนั้นนำเข้าเตาอบให้ได้เวลา จะได้เค้กพร้อมให้เรามาแต่งหน้าเค้กอีกทีด้วยจ้า
เกมส์เดาะบอลnew
เกมส์เดาะบอล มาเดาะบอลแข่งกันนะจ๊ะ
เกมส์ทำสวนnew
เกมส์ทำสวน มาให้คนงานทำสวนโดยปลูกพืชผักตามที่เราต้องการได้ในแปลงต่างๆ ได้เลยครับ
เกมหาเหรียญnew
อีกหนึ่งเกมจาก GUPP ที่นำมาเสนอให้เล่น เป็นเกมคลาสสิคมาก ลองเล่นกันดูนะ
เกมส์รูบิคnew
เกมส์รูบิค มาเล่นเกมส์ใช้สมองออนไลน์กัน มาใช้สมอง ประลองปัญญา ในการต่อ cube ให้เป็นสีเดียวกันให้หมดดู
More Games Click!!
 
เว็บไซต์เพื่อคุณครูและนักเรียนไทย