หน้าแรก | ครูบ้านนอกบล็อก
ศูนย์รวมความคิด ความรู้ ประสบการณ์ ของคุณครู สมาชิกเว็บไซต์ ครูบ้านนอก.คอม ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ตั้งใจทำเพื่อสังคมครับ
เจ้าของโพสต์นี้
สมแพง อินอาน
จากจังหวัด หนองคาย


แผนการจัดการเรียนรู้กีฬาเซปักตะกร้อ
โพสต์เมื่อวันที่ : 22 ก.พ. 2553 IP : เปิดอ่าน : 64430 / 0 ความเห็น
คะแนนของ BLOG นี้
(58.90%-73 ผู้โหวต)

.....

แผนการจัดการเรียนรู้
เซปักตะกร้อ




คำอธิบายรายวิชา เซปักตะกร้อ ช่วงชั้นที่ 3-4

ออกกำลังกายและเลือกเข้าร่วมเล่นกีฬาตามความถนัดและความสนใจ ยอมรับและเห็นคุณค่าของการออกกำลังกายและการเล่นกีฬาเป็นประจำสม่ำเสมอ มีวิถีชีวิตที่มีสุขภาพดี จำแนกและปฏิบัติตามกฎกติกา เพื่อความปลอดภัยและความสันติในการเล่นและการเข้าร่วมแข่งขันกีฬาที่ชื่นชอบ ใช้กลวิธีการรุก การป้องกัน และการให้ความร่วมมือในการเล่น การแข่งขันและการทำงานเป็นทีม มุ่งมั่นในการเล่นและการแข่งขันกีฬาด้วยความมีน้ำใจเป็นนักกีฬา และเห็นประโยชน์ของการทำงานเป็นทีม ปฏิบัติตามขั้นตอนและตัดสินใจปฏิบัติหน้าที่ตามที่กลุ่มมอบหมายในการเล่นกีฬาเป็นทีมจนประสบความสำเร็จตาม
เป้าหมาย แสดงความสำคัญของการปฏิบัติหน้าที่ตามความรับผิดชอบอย่างสร้างสรรค์ในสถานการณ์กีฬาต่างๆ อย่างสนุกสนาน ชื่นชม และส่งเสริมการกระทำที่แสดงถึงความมีน้ำใจนักกีฬา และยึดเป็นแนวปฏิบัติในการทำงานและการดำเนินชีวิต






















การจัดหน่วยการเรียนรู้ให้สอดคล้องกับผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

รายวิชา เซปักตะกร้อ ช่วงชั้นที่ 3-4
จำนวน 10 หน่วยการเรียนรู้ เวลา 20 ชั่วโมง

หน่วยที่ ชื่อหน่วยการเรียนรู้/เรื่อง ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง เวลา (ชั่วโมง)
1 ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับ มีความรู้ ความเข้าใจประวัติความเป็นมา 1 กีฬาเซปักตะกร้อ ของกีฬาตะกร้อ ยอมรับและเห็นคุณค่าของ การออกกำลังกายและการเล่นกีฬาเป็นประจำ
2 การบริหารร่างกาย มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะการบริหาร 1 การเคลื่อนไหว ร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้าง และการสร้างความคุ้นเคย ความคุ้นเคยกับลูกตะกร้อ
3 การเล่นลูกด้วยข้างเท้า มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการเล่น 2 ด้านใน ลูกตะกร้อด้วยข้างเท้าด้านในได้
4 การเล่นลูกด้วยหลังเท้า มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการเล่น 2 ลูกตะกร้อด้วยหลังเท้าได้
5 การเล่นลูกด้วยศีรษะ มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการเล่น 2 ลูกตะกร้อด้วยศีรษะได้
6 การตั้งลูก มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการตั้งลูก 2 ตะกร้อได้
7 การส่งลูก มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการส่งลูก 2 ตะกร้อได้
8 การรุกด้วยอวัยวะต่างๆ มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการรุก 3 ด้วยอวัยวะต่างๆ ได้
9 การสกัดกั้น มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการสกัด 2 กั้นได้
10 หน้าที่ตำแหน่งการเล่น มีความรู้ ความเข้าใจ และเล่นเซปักตะกร้อ 3
และกติกาการแข่งขัน ตามตำแหน่งการเล่น และกติกาการแข่งขันได้






แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

เรื่อง ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับกีฬาเซปักตะกร้อ จำนวน 1 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ ประวัติความเป็นมาของกีฬาเซปักตะกร้อ ยอมรับและเห็นคุณค่าของการออกกำลังกายและการเล่นกีฬาเป็นประจำ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. สามารถบอกประวัติความเป็นมาของกีฬาเซปักตะกร้อ สามารถบอกประโยชน์ของการเล่นเกีฬาเซปักตะกร้อได้ สามารถบอกมารยาทของการเป็นผู้เล่นและผู้ชมที่ดี สามารถบอกการดูแลและรักษาอุปกรณ์ สามารถบอกสิ่งที่ควรคำนึงในการเล่นกีฬาเซปักตะกร้อด้วยความปลอดภัยได้
2. แสดงพฤติกรรมการทำงานเป็นกลุ่มได้อย่างเหมาะสม
3. ดำเนินการเรียนรู้ตามขั้นตอนได้อย่างมีประสิทธิภาพ
4. มีการออกกำลังกายและปฏิบัติเป็นปกตินิสัย
5. แสดงออกถึงการเป็นผู้มีความสนใจใฝ่รู้ใฝ่เรียน

เนื้อหาสาระ
1. ประวัติความเป็นมาของกีฬาเซปักตะกร้อ
2. ประโยชน์ของการเล่นกีฬาเซปักตะกร้อ
3. มารยาทของการเป็นผู้เล่นและผู้ชมกีฬาเซปักตะกร้อที่ดี การดูแลรักษาอุปกรณ์ลูกตะกร้อ
4. สิ่งที่ควรคำนึงในการเล่นกีฬาเซปักตะกร้อด้วยความปลอดภัย
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 1

สื่อการเรียนรู้
หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับกีฬาเซปักตะกร้อ
1. ผิด
2. ถูก
3. ถูก
4. ผิด
5. ผิด
6. ผิด
7. ถูก
8. ถูก
9. ผิด
10. ถูก












แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

เรื่อง การบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคย จำนวน 1 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ มีทักษะการบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคยกับลูกตะกร้อ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกวิธีการบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคยกับลูกตะกร้อได้
2. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคยกับลูกตะกร้อได้
3. ปฏิบัติตามกฎระเบียบของการทำกิจกรรมได้
4. มีเจตคติในการปฏิบัติกิจกรรมที่ดี

เนื้อหาสาระ
1. ความหมายของการบริหารร่างกาย
2. ประเภทของการบริหารร่างกาย
3. การอบอุ่นร่างกาย
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-3 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 2

สื่อการเรียนรู้
หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2





การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 2
เรื่อง การบริหารร่างกาย การเคลื่อนไหว และการสร้างความคุ้นเคย
1. ง
2. ง
3. ข
4. ก
5. ง
6. ข
7. ง
8. ก














แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

เรื่อง การเล่นลูกด้วยข้างเท้าด้านใน จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการเล่นลูกด้วยข้างเท้าด้านในได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกความสำคัญ และประโยชน์ของการเล่นลูกตะกร้อด้วยข้างเท้าด้านในได้
2. สามารถเล่นลูกตะกร้อด้วยข้างเท้าด้านในได้
3. สามารถเรียนรู้และปฏิบัติงานโดยใช้กระบวนการต่างๆ ในการสร้างองค์ความรู้เกี่ยวกับทักษะในการเล่นลูกด้วยข้างเท้าด้านในได้
4. สามารถปฏิบัติงานร่วมกับผู้อื่นได้

เนื้อหาสาระ
การเล่นลูกด้วยข้างเท้าด้านใน
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-5 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 3

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
2. ชุดอุปกรณ์เซปักตะกร้อครบชุด






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 3
เรื่อง การเล่นลูกด้วยข้างเท้าด้านใน
1. ก
2. ข
3. ข
4. ค
5. ค

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

เรื่อง การเล่นลูกด้วยหลังเท้า จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการเล่นลูกด้วยหลังเท้าได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและปฏิบัติทักษะการเล่นลูกด้วยหลังเท้าได้
2. รู้คุณค่าของการเล่นลูกด้วยหลังเท้า
3. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. ปฏิบัติตัวได้เหมาะสมขณะเข้าร่วมกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
การเล่นลูกด้วยหลังเท้า
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-7 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 4

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4
2. ชุดอุปกรณ์เซปักตะกร้อครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 4

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 4
เรื่อง การเล่นลูกด้วยหลังเท้า
1. ค
2. ง
3. ง
4. ค
5. ก

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

เรื่อง การเล่นลูกด้วยศีรษะ จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการเล่นลูกตะกร้อด้วยศีรษะได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและปฏิบัติทักษะการเล่นลูกตะกร้อด้วยศีรษะได้
2. รู้คุณค่าของการเล่นลูกด้วยศีรษะ
3. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. รู้จักควบคุมตนเอง มีความซื่อสัตย์ และมีน้ำใจเป็นนักกีฬา
เนื้อหาสาระ
การเล่นลูกด้วยศีรษะ
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-5 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 5

สื่อการเรียนรู้
หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5









การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง การเล่นลูกด้วยศีรษะ
1. ก
2. ข
3. ง
4. ค
5. ค

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

เรื่อง การตั้งลูก จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการตั้งลูกตะกร้อด้วยข้างเท้าด้านในและศีรษะได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและปฏิบัติทักษะการตั้งลูกด้วยข้างเท้าด้านในได้
2. อธิบายและปฏิบัติทักษะการตั้งลูกด้วยศีรษะได้
3. รู้คุณค่าของการตั้งลูกด้วยข้างเท้าด้านในและศีรษะ
4. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
5. รู้จักควบคุมตัวเอง มีความซื่อสัตย์ และมีน้ำใจเป็นนักกีฬา

เนื้อหาสาระ
การตั้งลูก
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-7 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 6
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 6

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6
2. ชุดอุปกรณ์เซปักตะกร้อครบชุด






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 6
เรื่อง การตั้งลูก
1. ข
2. ค
3. ค
4. ข
5. ง

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7

เรื่อง การส่งลูก จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการส่งลูกตะกร้อได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและปฏิบัติทักษะการส่งลูกได้
2. รู้คุณค่าของการส่งลูก
3. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. ปฏิบัติตัวได้เหมาะสมขณะเข้าร่วมกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
การส่งลูก
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-6 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 7


สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
2. ชุดอุปกรณ์เซปักตะกร้อครบชุด






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 7



เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 7
เรื่อง การส่งลูก
1. ถูก
2. ถูก
3. ถูก
4. ถูก
5. ถูก















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8

เรื่อง การรุกด้วยอวัยวะต่างๆ จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการรุกด้วยอวัยวะต่างๆ ได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและปฏิบัติทักษะการรุกด้วยอวัยวะต่างๆ ได้ตามขั้นตอน
2. รู้คุณค่าของการรุกด้วยอวัยวะต่างๆ
3. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. ปฏิบัติตัวได้เหมาะสมขณะเข้าร่วมกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
การรุกด้วยอวัยวะต่างๆ
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-3 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 8

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 8
2. ชุดอุปกรณ์เซปักตะกร้อครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 8 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 8

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 8
เรื่อง การรุกด้วยอวัยวะต่างๆ
1. ถูก
2. ถูก
3. ผิด
4. ถูก
5. ถูก

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9

เรื่อง การสกัดกั้น จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และปฏิบัติการสกัดกั้นได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายและปฏิบัติทักษะการสกัดกั้นได้
2. รู้คุณค่าของการสกัดกั้น
3. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. ปฏิบัติตัวได้เหมาะสมขณะเข้าร่วมกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
การสกัดกั้นหรือการบล็อก
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 9

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-3 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 9
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 9

สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 9
2. ชุดอุปกรณ์เซปักตะกร้อครบชุด







การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 9 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 9

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 9
เรื่อง การสกัดกั้น
1. ถูก
2. ผิด
3. ถูก
4. ผิด
5. ถูก

















แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10

เรื่อง หน้าที่ตำแหน่งการเล่นและกติกาการแข่งขัน จำนวน 3 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 3 ช่วงชั้นที่ 3-4

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ ความเข้าใจ และสามารถปฏิบัติการเล่นเซปักตะกร้อตามตำแหน่งการเล่นและกติกาการ
แข่งขันได้

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกกติกา ความปลอดภัย และเล่นเซปักตะกร้อประเภททีมได้
2. รู้คุณค่าของการเล่นเป็นทีม
3. ปฏิบัติทักษะการบริหารร่างกายเพื่อเสริมสร้างสมรรถภาพทางกายได้
4. ปฏิบัติตัวได้เหมาะสมขณะเข้าร่วมกิจกรรม

เนื้อหาสาระ
1. วิธีการเล่นเซปักตะกร้อ
2. กติกาการแข่งขันเซปักตะกร้อ
หมายเหตุ รายละเอียดของเนื้อหาสาระอยู่ในหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามกิจกรรมที่ 1-5 จากหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 10
2. นักเรียนทำแบบทดสอบท้ายหน่วยการเรียนรู้ที่ 10

สื่อการเรียนรู้
หนังสือชุดปฏิบัติจริงกลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชาเซปักตะกร้อ
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10






การวัดผลและประเมินผล
1. ทำการประเมินผลตามเกณฑ์การประเมินผลทั้ง 5 ด้าน ตามหนังสือชุดปฏิบัติจริง รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 ดังนี้
- ด้านความรู้ ความเข้าใจ
- ด้านเจตคติ
- ด้านการปฏิบัติทักษะ
- ด้านสมรรถภาพ
- ด้านคุณลักษณะที่พึงประสงค์
2. จากแบบสรุปการประเมินผลการเรียนรู้ รายวิชาเซปักตะกร้อ หน่วยการเรียนรู้ที่ 10

เฉลยแบบทดสอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 10
เรื่อง หน้าที่ตำแหน่งการเล่นและกติกาการแข่งขัน
1. ค
2. ง
3. ข
4. 15 แต้ม
5. ข
6. ก
7. ง
8. ค
9. ก
10. ค


Share | บริการนำเนื้อหานี้ไปแปะไว้ที่

เรื่องน่าสนใจจากสมาชิกท่านอื่น
เรียน คณะพนักงานราชการครูทุกท่าน
[พิเชษฐ์ แสนศรี]
เปิดอ่าน 595 ครั้งแล้ว
ครู สพม 25 ขอนแก่น เอกภษาไทยต้องการย้ายสัยเปลี่ยน
[นายสุนันท์ คำภูมี]
เปิดอ่าน 915 ครั้งแล้ว
เผยแพร่ การใช้นวัตกรรมชุดการเรียนสาระเศรษฐศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
[จินตนา ปริศวงศ์]
เปิดอ่าน 1663 ครั้งแล้ว

 

ไม่มีความเห็น

 
 

เรื่องราวล่าสุด ที่ ..สมแพง อินอาน.. เป็นคนเขียน
แผนการจัดการเรียนรู้สุขศึกษาม.6
แผนการจัดการเรียนรู้สุขศึกษาม.5
แผนการจัดการเรียนรู้สุขศึกษาม.4
แผนการจัดการเรียนรู้สุขศึกษาม.3
แผนการจัดการเรียนรู้สุขศึกษาม.2
แผนการจัดการเรียนรู้สุขศึกษาม.1
แผนการจัดการเรียนรู้กีฬาเทเบิลเทนนิส
แผนการจัดการเรียนรู้กีฬาเซปักตะกร้อ



เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้


สมแพง อินอาน
เจ้าของบล็อกนี้
 
 

เข้าสู่ระบบ


  

สมัครสมาชิก

New Games Here!
เกมส์สร้างโลกnew
เกมส์สร้างโลก มาเล่นเกมส์สร้างโลกออนไลน์กัน ลองสร้างโลกตามใจเรากันดูค่ะ ใช้เมาส์คลิกเลือกสิ่งที่เราจะสร้างบนโลกครับ
เกมส์ทำพิซซ่าnew
เกมส์ทำพิซซ่า มาเล่นเกมส์พิซซ่าออนไลน์กัน ลองหัดทำพิซซ่าทีละขั้นตอนจนเสร็จน่ะค่ะ
เกมส์สร้างเมืองnew
เกมส์สร้างเมือง แต่งห้องโทนสีฟ้า เพื่อนๆ ค่ะ มาช่วยกันสร้างสรรค์ห้องนี้กันเถอะ ห้องนี้เป็นโทนสีฟ้าค่ะ เพื่อนๆ ว่าแต่งยังไงดีค่ะ ลองเล่นดูค่ะ
เกมส์สลับที่ขนม new
เกมส์สลับที่ขนม ดันขนมขึ้นลงล็อคข้างบนให้ติดกัน สามารถเลือกสลับขนมที่จะนำไปดันขึ้นข้างบนได้
เกมส์หมากับแมวคู่กัดnew
เกมส์หมากับแมว เกมส์นี้เราจะต้องควบคุม เจ้าหมาน้อยที่กำลังโกรธเจ้าแมว จึงนำกระดูกออกขว้างปา โดยจะต้องกะระยะ ทิศทาง แรงลมให้ดีก่อน เพื่อความแม่นยำ
More Games Click!!

 
เว็บไซต์เพื่อคุณครูและนักเรียนไทย