หน้าแรก | ครูบ้านนอกบล็อก
ศูนย์รวมความคิด ความรู้ ประสบการณ์ ของคุณครู สมาชิกเว็บไซต์ ครูบ้านนอก.คอม ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ตั้งใจทำเพื่อสังคมครับ
เจ้าของโพสต์นี้
สุวิทย์ ดิษฐเนตร
จากจังหวัด ขอนแก่น

แผนการสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (5Es)
โพสต์เมื่อวันที่ : 18 เม.ย. 2553 IP : เปิดอ่าน : 6461 ครั้ง
คะแนนของ BLOG นี้
(20.00%-5 ผู้โหวต)
☰แชร์เลย >  
  Share on Google+   LINE it!  
เพิ่มเพื่อน
ไม่พลาดข่าวการศึกษา
ครูบ้านนอก Line Official
กดเพิ่มเพื่อนเลย

Advertisement

แผนการสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (5Es) ช่วยให้ผู้เรียนรู้จักวิธีหาความรู้ และวิเคราะห์ สังเคราะห์องค์ความรู้เป็น

.....

   

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

รายวิชาชีววิทยา                                                                                                                         ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4

เรื่อง คุณลักษณะของสิ่งมีชีวิต                                                                                                        เวลา 5 ชั่วโมง

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.       อธิบายเกี่ยวกับคุณลักษณะของสิ่งมีชีวิตได้

2.       ยกตัวอย่างและสามารถจำแนกสิ่งมีชีวิตออกจากสิ่งไม่มีชีวิตได้

แนวความคิดหลัก

                ลักษณะของสิ่งมีชีวิตประกอบด้วย  การสืบพันธุ์ ความต้องการสารอาหารและพลังงาน การเจริญเติบโต มีอายุขัยและขนาดที่จำกัด มีการตอบสนองต่อสิ่งเร้า การรักษาดุลยภาพของร่างกาย

มีลักษณะที่จำเพาะ และมีการจัดระบบ

กระบวนการจัดการเรียนรู้

1.       ขั้นสร้างความสนใจ

                1.1 ครูยกตัวอย่างพืช ก้อนหิน และสัตว์ให้นักเรียนช่วยกันสังเกต พร้อมจดบันทึกรายละเอียดให้มากที่สุด

                1.2 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มมาหยิบตัวอย่างพืช ก้อนหิน และสัตว์มาศึกษาอย่างละเอียด

                1.3 ครูสอบถามนักเรียนด้วยการตั้งประเด็นว่าตัวอย่างพืช  ก้อนหิน และสัตว์ มีความเหมือนและความแตกต่างกันอย่างไร

                1.4 ครูให้กรอบความคิดที่แคบเข้ามาอีกว่าใช้เกณฑ์ในการจัดจำแนกด้วยการเป็นหรือไม่เป็นสิ่งมีชีวิต

2.       ขั้นสำรวจและค้นหา

                        ครูนำคำตอบของนักเรียนว่าความแตกต่างของพืช ก้อนหิน และสัตว์มาตั้งเป็นสมมติฐาน ซึ่งมีมากกว่า 1 สมมติฐาน ครูคอยช่วยเหลือในการปรับสมมติฐาน เพื่อให้เห็นแนวทางการตรวจสอบ

-ครูนำเสนอภาพการแสดงความแตกต่างของพืช ก้อนหิน และสัตว์ ตามที่นักเรียนเสนอมา

-นักเรียนศึกษาใบความรู้ที่ 1 เพื่อค้นหาคำตอบและแนวทางในการตอบคำถามในใบงานที่ 1เพื่อเป็นการตรวจสอบสมมติฐานของกลุ่มตนเอง

-นักเรียนนำเสนอแนวคิดที่ตนเองคิด และอ้างอิงกับเอกสารที่มีอยู่

3.       ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป

            นักเรียนนำเสนอผลการตรวจสอบสมมติฐาน และอภิปรายในประเด็นดังต่อไปนี้

-ผลการทดสอบสอดคล้องกับสมมติฐานหรือไม่ อย่างไร

-มีหลักฐานใดบ้างที่สนับสนุนสมมติฐานแต่ละข้อ

-สมมติฐานของแต่ละกลุ่มเป็นอย่างไร เหมือนกันหรือไม่

                       -พืช ก้อนหิน และสัตว์ มีความเหมือนและความแตกต่างกันในแง่ของความเป็นสิ่งมีชีวิต และไม่มีชีวิต

                3.2 จากการทดลองนักเรียนควรสรุปได้ว่า

                      -ลักษณะของสิ่งมีชีวิตประกอบด้วย มีการสืบพันธุ์ มีความต้องการสารอาหารและพลังงาน การเจริญเติบโต มีอายุขัยและขนาดที่จำกัด มีการตอบสนองต่อสิ่งเร้า มีการรักษาดุลยภาพของร่างกาย มีลักษณะที่จำเพาะ และมีการจัดระบบ

4.       ขั้นขยายความรู้

            นักเรียนช่วยกันค้นคว้าความรู้เรื่อง ลักษณะของสิ่งมีชีวิตที่ตนเองสนใจ

                        ครูถามคำถามเพื่อต่อยอดความรู้ เรื่อง ไวรัสคอมพิวเตอร์จัดเป็นสิ่งมีชีวิตหรือไม่ เพราะเหตุใด (ไวรัสคอมพิวเตอร์ไม่จัดเป็นสิ่งมีชีวิต  เนื่องจากว่า ขาดคุณสมบัติของสิ่งมีชีวิตทั้ง 7 ข้อไป ถึงแม้ว่าจะสามารถเพิ่มจำนวนได้ก็ตาม)

5.       ขั้นประเมิน

                        นักเรียนร่วมกันอภิปรายการนำความรู้ในเรื่องคุณสมบัติของสิ่งมีชีวิตไปจัดจำแนกสิ่งมีชีวิตต่างๆ ที่สนใจ

            ครูให้นักเรียนตั้งคำถามที่นักเรียนอยากรู้เพิ่มเติม เพื่อนำไปสู่การเรียนรู้ในเรื่องต่อไป

การวัดและประเมินผล

1.       ครูประเมิน

1.1ประเมินขณะที่ปฏิบัติกิจกรรม

- ความสนใจ ความกระตือรือร้น ความรับผิดชอบในงาน ความซื่อสัตย์ต่อข้อมูลโดยใช้แบบสังเกต

- ความคิด จากการตอบคำถาม การถามคำถาม และการอภิปราย

                    1.2  ประเมินจากผลของการทำกิจกรรม คือ รายงาน และจากการนำเสนอ ซึ่งสามารถประเมินได้หลายด้าน คือ

                - ประเมินกระบวนการทำงาน

                - ประเมินกระบวนการตรวจสอบ

                - ประเมินด้านความคิด

2.        นักเรียนประเมินกันเอง จากการนำเสนอของแต่ละกลุ่ม

3.       นักเรียนประเมินตนเอง  จากชิ้นงาน และการร่วมกิจกรรมโดยใช้แบบประเมินตนเอง

4.       นักเรียนประเมินการเรียนการสอนจากบันทึกของนักเรียน 

สื่อและแหล่งการเรียนรู้

1.       ต้นพืช ก้อนหิน และสัตว์ (แมลงขนาดเล็ก เช่น มด)

2.       หนังสือเรียน

3.       ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ลักษณะของสิ่งมีชีวิต

4.       อินเทอร์เน็ต

เชิญติชมและให้กำลังใจกับการพัฒนาแผนการสอนเพื่อเด็กกน้อยผู้เป็นอนาคตของชาติที่ แผนการสอนชีววิทยา

ปล. แก้ไข เพิ่มเติมยังไงช่วยติชมด้วยนะครับ

 ที่มาของภาพ : http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ORWbRt1NFuto9M:http://cache.gawker.com/assets/images/io9/2009/04/cute_boy_reading_books.jpg

 

               

 

 

 

 

Advertisement


เรื่องน่าสนใจจากสมาชิกท่านอื่น
แบบมาตราตัวสะกด
[ปฤษฎางค์ พารา]
เปิดอ่าน 780 ครั้งแล้ว
แนวข้อสอบนักวิเคราะห์นโยบายและแผน สำนักงานปลัดกระทรวงมหาดไทย
[อัมลา มูลกันยา]
เปิดอ่าน 74 ครั้งแล้ว
คู่มือเตรียมสอบ แนวข้อสอบนักวิชาการเงินและบัญชี วิทยาลัยชุมชน
[สุพัตรา นอใส]
เปิดอ่าน 242 ครั้งแล้ว
แนวข้สอบนักวิชาการพัสดุ กรมส่งเสริมอุตสาหกรรม
[อัมลา มูลกันยา]
เปิดอ่าน 6 ครั้งแล้ว
ตัดขาด 13 พฤติกรรมทำสุขภาพแย่ !!!
[นายสุรงค์ โพชนิกร]
เปิดอ่าน 679 ครั้งแล้ว
 

ไม่มีความเห็น
เกี่ยวกับเรื่อง แผนการสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (5Es)
 
 



 
เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้

สุวิทย์ ดิษฐเนตร
เจ้าของบล็อกนี้
Advertisement
Advertisement
เรื่องราวล่าสุด ของ
สุวิทย์ ดิษฐเนตร..

 
 

เข้าสู่ระบบ


  

สมัครสมาชิก

New Games Here!
เกมส์ส่งของเกมส์ส่งของnew
เกมส์ส่งของ เกมส์นี้เราจะต้องเดินทางบนหลังเจ้าเต่าน้อย ข้ามไปส่งของอีกฟากให้ได้ โดยต้องระวังเต่าลงไปกินอาหาร เราจะตกน้ำทันที
เกมส์จับคู่ปลาน่ารักเกมส์จับคู่ปลาน่ารักnew
เกมส์จับคู่ปลาน่ารัก เกมส์นี้เราจะต้องควบคุมสัตว์น้ำแต่ละชนิดให้ว่ายไปชนสัตว์ชนิดเดียวกัน แล้วจะกลายร่างเป็นสัตว์ชนิดอื่น จนจะพัฒนาเป็นสัตว์น้ำน่ารักตัวอื่นมากมาย
เกมส์ต้อนสัตว์เกมส์ต้อนสัตว์new
เกมส์ต้อนสัตว์ เราต้องเดินไปหาสัตว์ที่อยู่ด้านนอก ให้เดินตามเรามา โดยจะต้อนทีละกี่ตัวก็ได้ แต่อย่าให้เดินวนมาชนกันเอง แล้วพาเข้าคอกในเวลาที่กำหนด
เกมส์ดราก้อนบอลเกมส์ดราก้อนบอลnew

เกมส์ดราก้อนบอล ต่อสู้ วิธีเล่น

ผู้เล่น 1

กดปุ่ม W A S D สำหรับเคลื่อนที่

กดปุ่ม J K L U I O สำหรับต่อสู้

 

ผู้เล่น 2

กดปุ่มลูกศร สำหรับเคลื่อนที่

กดุปม 1-6 สำหรับต่อสู้

เกมส์ลิงกระโดดเกมส์ลิงกระโดดnew
เกมส์ลิงกระโดด เกมลิงกระโดด มาเล่นเกมส์ลิงกระโดดออนไลน์กัน เป็นเกมลิงกระโดดสนุกๆ น่าเล่น กด Space Bar เพื่อกระโดดนะ ลองเล่นเกมส์ลิงกระโดดมันๆกันได้ตามใจชอบเลย
More Games Click!!
 
เว็บไซต์เพื่อคุณครูและนักเรียนไทย