หน้าแรก | ครูบ้านนอกบล็อก
ศูนย์รวมความคิด ความรู้ ประสบการณ์ ของคุณครู สมาชิกเว็บไซต์ ครูบ้านนอก.คอม ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ตั้งใจทำเพื่อสังคมครับ
เจ้าของโพสต์นี้
สมปอง จันทคง
จากจังหวัด จ.ยโสธร


แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาไทยเรื่องรามเกียรติ์ตอนนารายณ์ปราบนนทก
โพสต์เมื่อวันที่ : 24 ม.ค. 2554 IP : เปิดอ่าน : 12248 / 0 ความเห็น
คะแนนของ BLOG นี้
(26.00%-10 ผู้โหวต)

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาไทยเรื่องรามเกียรติ์ตอนนารายณ์ปราบนนทก.....

 

สาระการเรียนรู้ภาษาไทย

รหัส ท32101

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  2

 

แผนการจัดการเรียนรู้

ปฐมนิเทศ

 

ใช้เวลา  1  ชั่วโมง

 

สาระสำคัญ

                การเตรียมผู้เรียนให้มีความพร้อมเป็นการเริ่มต้นที่ดี  ผู้สอนต้องทำความตกลงเบื้องต้นในการเรียนให้ชัดเจนเพื่อการปฏิบัติตนได้ถูกต้องเหมาะสมเป็นไปตามกิจกรรมการเรียนรู้ที่กำหนดและผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง   เป็นการตรวจสอบความรู้พื้นฐาน  ความพร้อมของผู้เรียน  และจะได้เรียนอย่างมีความสุข

 

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                นักเรียนมีพร้อมในการที่จะเรียนรู้โดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.       นักเรียนสามารถปฏิบัติตามข้อตกลงได้

คุณธรรม  จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น

คุณธรรม  จริยธรรม

 และค่านิยมที่ต้องการเน้น

 

พฤติกรรมบ่งชี้

1.  ความรับผิดชอบ

1.  ปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย

2. ใฝ่รู้ใฝ่เรียน

2. มีความกระตือรือร้นในการเรียนบทเรียน

3.

 

4.

 

 

สาระการเรียนรู้

                ปฐมนิเทศ

                ข้อตกลงร่วมกัน

 

กระบวนการจัดการเรียนรู้

              1.  นักเรียนและครูกล่าวทักทายและสนทนาเกี่ยวกับบทละครเรื่องรามเกียรติ์ที่นักเรียนเคย

เรียนมาจากช่วงชั้นที่  1  ถึงช่วงชั้นที่  3  ว่ามีตอนใดบ้าง  นักเรียนช่วยกันตอบ                                         

              2.  ครูชี้แจงการจัดกระบวนการเรียนรู้เรื่องบทละครเรื่องรามเกียรติตอนนารายณ์ปราบ       นนทก  ว่าจะจัดโดยใช้สื่อ  CAI  บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน  จำนวน  5  บทเรียน  คือ

 

                     บทเรียนที่  1  ชนิดของกลอน

                     บทเรียนที่  2  กลอนลำนำ

                     บทเรียนที่  3  วรรณคดีกลอนบทละคร

                     บทเรียนที่  4   สรุปบทละครเรื่องรามเกียรติ์ตอนนารายณ์ปราบนนทก

                     บทเรียนที่  5  พิจารณาภาษาการประพันธ์และการเลือกสรรถ้อยคำ

             3.  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบว่า  ต่อไปนี้นักเรียนจะได้ศึกษาบทละครเรื่องรามเกียรติ์ตอนนารายณ์ปราบนนทก  ในด้านคำประพันธ์  เนื้อเรื่อง  ตัวละคร  ภาษาที่ใช้  และทดลองแต่งกลอนบทละคร

4.  ให้นักเรียนทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนก่อนเรียน  สาระการเรียนรู้ภาษาไทย  เรื่องบทละครเรื่องรามเกียรติ์ตอนนารายณ์ปราบนนทก   แบบปรนัย  30  ข้อ  เพื่อวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนก่อนเรียน

                5.  แจ้งให้นักเรียนทราบล่วงหน้าว่าชั่วโมงต่อไปให้นักเรียนเข้าเรียนในห้องเรียน                    

e-Learning   ห้อง  3206   เพื่อเรียนบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน  บทเรียนที่  1  ชนิดของกลอน

 

สื่อและแหล่งเรียนรู้

                แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์  ก่อนเรียน  จำนวน  30  ข้อ

 

การวัดผลประเมินผล

สิ่งที่จะวัด

                วัดความรู้ก่อนเรียน

 

วิธีการวัด

ทดสอบก่อนเรียน 

 

            เครื่องมือวัด

1.  แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์

2.  แบบประเมินคุณธรรม  จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น

 

            เกณฑ์การวัดผล

1.  นักเรียนได้คะแนนจากการทดสอบก่อนเรียน ดังนี้

      ข้อถูกให้  1  คะแนน  ข้อผิด  ให้  0  คะแนน

2.  นักเรียนได้คะแนนคุณธรรม  จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น  ดังนี้

                      ดีมาก                              ให้  9-10  คะแนน

                      ดี                                     ให้  7-8  คะแนน

                      พอใช้                             ให้  5-6  คะแนน                 

                    ปรับปรุง                     ให้ 0-4  คะแนน

 

เกณฑ์การประเมินผล

    นักเรียนได้คะแนนจากการประเมินคุณธรรม  จริยธรรม ไม่น้อยกว่าร้อยละ  80

 

ความคิดเห็นของผู้อำนวยการโรงเรียน

                เป็นแผนการสอนที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ  เป็นการเตรียมความพร้อมของผู้เรียนก่อนเรียนเนื้อหาและก่อนใช้สื่อ  CAI  บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน  เพื่อการเข้าใช้ห้อง  e-Learning  ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

                                                                ลงชื่อ 

                                                                                (..........................................................)

                                                                ผู้อำนวยการโรงเรียนยโสธรพิทยาสรรค์

                                                               

 

บันทึกผลการสอน

            ผลการสอน

                     นักเรียนสนใจการเรียนดี  มีความกระตือรือร้นใฝ่เรียนใฝ่รู้  มีความสุขและพร้อมที่จะเรียนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน

            ปัญหา/อุปสรรค

                   -

            ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข

                   -

 

                                                                                ลงชื่อ                                                ครูผู้สอน

                                                                                                     (นางสาวสมปอง  จันทคง)

                                                                          

สาระการเรียนรู้ภาษาไทย

รหัส ท32101

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  2

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

ชนิดของกลอน

 

ใช้เวลา  2  ชั่วโมง

 

สาระสำคัญ

                     คำประพันธ์  เป็นการเรียบเรียงถ้อยคำให้เป็นเรื่องราว  หรือการกรองถ้อยคำแล้วผูกให้ร้อยรัดกันไปตามฉันทลักษณ์ของร้อยกรองแต่ละชนิด  เช่น  โคลง  ฉันท์  กาพย์  กลอน  และร่าย       มีการเล่นคำ  เล่นเสียงเพื่อให้เกิดสุนทรียภาพ  เกิดความไพเราะรื่นหู  ถือว่ามีศิลปะในการแต่งคำประพันธ์  ดังนั้น  กลอนก็เป็นคำประพันธ์ประเภทหนึ่ง  จึงต้องเรียนรู้เรื่องกฎเกณฑ์รูปแบบ              ฉันทลักษณ์ของคำประพันธ์   เพื่อเป็นพื้นฐานสำคัญในการเรียนรู้การแต่งคำประพันธ์ประเภทกลอนต่อไป

 

มาตรฐานการเรียนรู้ ท 4.1 ข้อ  5. สามารถแต่งบทร้อยกรองประเภทกาพย์ กลอน และโคลง โดย

แสดงความคิดเชิงสร้างสรรค์ 

 

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

               แต่งคำประพันธ์ประเภทกลอนได้ถูกต้องตามฉันทลักษณ์  มีความงดงามในความคิดและการใช้ถ้อยคำ

จุดประสงค์การเรียนรู้นำทาง

1.  นักเรียนสามารถบอกความหมายของกลอนได้

2.  นักเรียนสามารถบอกชนิดของกลอนสุภาพได้

3.  นักเรียนสามารถแต่งกลอนสุภาพได้ถูกต้องตามฉันทลักษณ์และสร้างสรรค์

คุณธรรม  จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น

คุณธรรม  จริยธรรม

 และค่านิยมที่ต้องการเน้น

 

พฤติกรรมบ่งชี้

1.  ความรับผิดชอบ

1.  ปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย

2. ใฝ่รู้ใฝ่เรียน

2. มีความกระตือรือร้นในการเรียนบทเรียน

3.  ความคิดสร้างสรรค์

3.  เลือกใช้ถ้อยคำที่งดงามในการแต่งกลอนสุภาพได้เหมาะสม

4.  ความสุภาพ

4.  เลือกใช้ถ้อยคำที่สุภาพในการแต่งกลอนสุภาพได้เหมาะสม

สาระการเรียนรู้

1.  ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกลอน

2.  ชนิดของกลอนและฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ

3.  กฎของกลอนสุภาพ

 

การจัดกระบวนการเรียนรู้

                ชั่วโมงที่  1

1.   นำนักเรียนเข้าเรียนในห้อง  e-Learning 

2.       ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอ บทกลอน  วัฒนธรรม   ให้นักเรียนอ่านพร้อมกัน

เป็นธรรมนองเสนาะ  จบแล้วซักถามว่าเป็นคำประพันธ์ชนิดใดและให้แง่คิดอะไรบ้าง  นักเรียนช่วยกันพิจารณา

3.       ครูสรุปให้นักเรียนเข้าใจตรงกันว่า  เป็นกลอนสุภาพ  ให้แง่คิดในการอนุรักษ์วัฒนธรรม

จากนั้นแนะนำเชิญชวนให้นักเรียนร่วมกันอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยโดยการเรียนรู้เรื่องกลอน  และ          เข้าเรียนในบทเรียนที่  1  ในบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน  เรื่องชนิด ของกลอน

4.       ครูสาธิตการใช้คอมพิวเตอร์เพื่อเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน  ตามคู่มือครู 

ผ่านเครื่องฉายภาพและจอโปรเจคเตอร์ นักเรียนทำตามทีละขั้นตอน 

5.       เมื่อเข้าใจตรงกันดีแล้วให้นักเรียนศึกษาบทเรียนที่  1  เรื่องชนิดของกลอน  ด้วยตนเอง

จนจบกระบวนการในบทเรียน โดยปฏิบัติตามคำแนะนำเพื่อความสำเร็จในการเรียน  คือ

5.1  ทำแบบทดสอบก่อนเรียน  จำนวน  15  ข้อ  ได้คะแนนเท่าใดให้บันทึกไว้ในสมุด

บันทึกสาระการเรียนรู้ภาษาไทย  ของตนเองและแจ้งให้ครูประจำวิชาทราบเพื่อเก็บเป็นข้อมูลไปพัฒนาต่อไป

5.2  ศึกษาเนื้อหาในบทเรียนให้เข้าใจ  สามารถย้อนกลับศึกษาใหม่ได้ตลอดเวลา  และ

ให้บันทึกเนื้อหาที่สำคัญ ๆ ไว้ในสมุดบันทึกด้วย 


Share | บริการนำเนื้อหานี้ไปแปะไว้ที่

เรื่องน่าสนใจจากสมาชิกท่านอื่น
วิธีทำ น้ำดอกอัญชัน เครื่องดื่มสมุนไพรเพื่อสุขภาพ
[ชาสมุนไพร ชาดอกไม้ เชียงใหม่]
เปิดอ่าน 1682 ครั้งแล้ว
เขียนผลงานอย่างไรให้ผ่านการประเมิน
[เศรษฐพงษ์ ศรีสุวรรณ]
เปิดอ่าน 1543 ครั้งแล้ว
เยี่ยมศูนย์พระเครื่อง ห้างเทสโก้โลตัส สาขาบางกะปิ กรุงเทพมหานคร
[นายสุกัณจักขณ์ กิตติวรเกียรติ]
เปิดอ่าน 864 ครั้งแล้ว

 

ไม่มีความเห็น

 
 

เรื่องราวล่าสุด ที่ ..สมปอง จันทคง.. เป็นคนเขียน
สดุดีสุนทรภู่
สดุดีสุนทรภู่
หลักสังเกตคำเขมรในภาษาไทย
ถอดบทพากย์เอราวัณ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง สวนพฤกษศาสตร์ในโรงเรียน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๘ สวนพฤกษศาสตร์ในโรงเรียน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๔ เวลา ๓ ชั่วโมง
ความร่วมมือเพื่อพัฒนาคุณภาพการศึกษาโรงเรียนมัธยมศึกษา
เหยือกเต็มหรือยัง ? สิ่งที่คุณต้องเรียนรู้ชีวิต



เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้


สมปอง จันทคง
เจ้าของบล็อกนี้
 
 

เข้าสู่ระบบ


  

สมัครสมาชิก

New Games Here!
เกมส์จับคู่ใต้น้ำnew
เกมส์จับคู่ใต้น้ำ ให้คลิกสีที่เหมือนกันที่อยู่ติดกันอย่างน้อย3อัน แล้วจะได้แต้ม
เกมส์หอยทาก Snail Bobnew
ช่วยนี้หอยทากไต่ แต่มีชีวิตชีวาทำให้การเดินทางไปยังประกายใหม่ของเขา ใช้เครื่องมือและคำแนะนำที่ให้ไว้เพื่อเป็นแนวทางในบ๊อบหอยทากผ่านสถานที่ก่อสร้างอันตราย!
เกมส์เอเลี่ยนทะลุจักรวาลnew
เกมส์เอเลี่ยนทะลุจักรวาล มาเล่นเกมส์มันส์ๆ กันได้ที่นี่เลย
เกมส์สวนดอกไม้new
เกมส์สวนปลูกดอกไม้ ทำสวนดอกไม้ มาเล่นเกมส์ปลูกดอกไม้ในสวนออนไลน์กัน เป็นเกมปลูกดอกไม้ในสวนสนุกๆ น่าเล่น ลองปลูกดอกไม้ในสวนกันได้ตามใจชอบเลยค่ะ
เกมส์ French Bread Pizzanew
บางคนต้องการที่จะกินพิซซ่าในทางที่แตกต่างกัน กับเกมนี้ผมจะแสดงให้คุณเห็นวิธีการปรุงอาหารพิซซ่าในขนมปังฝรั่งเศส คุณจะได้เรียนรู้ขั้นตอนวิธีการทำอาหารฝรั่งเศสพิซซ่าแสนอร่อย
More Games Click!!

 
เว็บไซต์เพื่อคุณครูและนักเรียนไทย