แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค 16101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ห. ร. ม. และ ค. ร. น.
เรื่อง จำนวนเฉพาะ เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
สอนวันที่ 23 เดือน พฤษภาคม พ.ศ.2567
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของจำนวนผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินการ สมบัติของการดำเนินการ และนำไปใช้
ตัวชี้วัด : -
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ด้านความรู้ ความเข้าใจ (K)
- บอกความหมายจำนวนเฉพาะได้
2. ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
- เขียนจำนวนเฉพาะได้
3. ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
- ใฝ่เรียนรู้
สาระสำคัญ
จำนวนนับ ที่มากกว่า 1 และมีตัวประกอบเพียง 2 จำนวน คือ 1 กับตัวมันเอง เรียกว่า จำนวนเฉพาะ
สาระการเรียนรู้
จำนวนที่มีตัวหารหรือตัวประกอบได้เพียง 2 จำนวนเท่านั้น คือตัวมันเอง และ 1
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการแก้ปัญหา
ภาระหรือชิ้นงาน
- คลิปสื่อการสอน เรื่อง จำนวเฉพาะ
- ใบงานเรื่อง จำนวนเฉพาะ
- แบบฝึกหัดคณิตศาสตร์
กิจกรรมการจัดการเรียนรู้
จัดกิจกรรมการเรียนรู้โดยใช้กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Process) ซึ่งมีขั้นตอน ดังนี้
ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ (Engagement)
1.นักเรียนและครูใช้การถาม-ตอบเพื่อให้นักเรียนช่วยกันหาตัวประกอบทั้งหมดของจำนวนนับ 1 ถึง 10 แล้วร่วมกันสังเกตตัวประกอบของจำนวนนับเหล่านั้น เพื่อนำไปสู่ข้อสังเกตที่ว่า ดังภาพ
1 มีตัวประกอบเพียงจำนวนเดียว คือ 1
1 เป็นตัวประกอบของจำนวนนับทุกจำนวน
จำนวนนับทุกจำนวนมีตัวมันเองเป็นตัวประกอบ
2, 3, 5 และ 7 มีตัวประกอบเพียง 2 จำนวน คือ 1 กับ ตัวมันเอง
จากนั้นครูแนะนำว่า 2, 3, 5 และ 7 เป็นจำนวนเฉพาะ
ขั้นที่ 2 สำรวจและค้นหา (Exploration)
2. นักเรียนช่วยกันพิจารณาจำนวนนับอื่น เช่น 21, 23 และจำนวนวอื่น ๆ ว่าเหล่านั้นเป็นจำนวนเฉพาะ หรือไม่เพราะเหตุใด แล้วร่วมกันอภิปรายเพื่อให้ได้ข้อสรุปเกี่ยวกับความหมายของจำนวนเฉพาะซึ่งควรจะได้ว่า จำนวนนับที่มากกว่า 1 และมีตัวประกอบเพียง 2 จำนวน คือ 1 กับตัวมันเอง เรียกว่า จำนวนเฉพาะ
ขั้นที่ 3 ขั้นอภิปรายและสรุป (Explanation)
3. นักเรียนร่วมกันอภิปรายแสดงเหตุผลว่า 1 เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่เพราะเหตุใด ซึ่งควรจะได้ว่า 1 ไม่เป็นจำนวนเฉพาะเนื่องจาก 1 มีตัวประกอบเพียงจำนวนเดียวคือตัวมันเอง
ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ (Elaboration)
4. ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนเพื่อให้สอดคล้องกับจุดประสงค์ของการเรียนในชั่วโมงนี้ โดยให้นักเรียนจับคู่กันหาจำนวนเฉพาะ 1 100 จากนั้นให้ทำใบงาน เรื่อง จำนวนเฉพาะ รายบุคคล
ขั้นที่ 5 ประเมิน (Evaluation)
5. นักเรียนประเมินใน 4 ขั้นข้างต้นของการเรียนรู้หาข้อบกพร่องข้อสงสัยและปรับแก้ไขพร้อมสืบสอบต่อไปด้วยความสนใจใฝ่รู้
6. ครูมอบหมายงาน เป็นการบ้าน ทำแบบฝึกหัดคณิตศาสตร์ (สสวท.) หน้า 9
สื่อการเรียนรู้
1. คลิปสื่อการสอน เรื่อง จำนวนเฉพาะ
2. ใบงาน เรื่อง จำนวนเฉพาะ