ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ค้นหากระทู้
ตั้งกระทู้คำถามใหม่ กลับหน้าที่แล้ว
 
แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง Eating out

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4

หน่วยการเรียนรู้ conversation เวลา 15 ชั่วโม

หน่วยการเรียนรู้ ย่อยที่ 1 เรื่อง My interests เวลา 2 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง Eating out เวลา 2 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้

สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร

มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และการแสดงความคิดเห็นในเรื่องต่าง ๆ โดยการพูดและการเขียน

ตัวชี้วัด

1. ต 1.3 ม. 4/1 พูดและเขียนนำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์ ข่าว/เหตุการณ์ เรื่องและประเด็นต่าง ๆ ตามความสนใจของสังคม

สาระสำคัญ

ฟัง พูด อ่าน เขียน บทสนทนา ถามและตอบเกี่ยวกับอาหาร เครื่องดื่มในชีวิตประจำวัน

ระบุชื่ออาหารให้ตรงกับภาพ สนทนาเกี่ยวกับอาหารที่ชอบ/ไม่ชอบ หรือไม่มีคุณค่าทางโภชนาการเขียนบรรยายตารางการรับประทานอาหารและเครื่องดื่มในชีวิตประจำวันของตนเองแสดงบทบาทสมมติในการสั่งอาหาร

จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบเนื้อหานี้แล้วนักเรียนสามารถ

ด้านความรู้ (K)

1. ฟัง อ่านบทสนทนา และสนทนาเกี่ยวกับอาหาร เครื่องดื่ม การสั่งอาหารในชีวิตประจำวันได้

2. ระบุชื่ออาหารให้ตรงกับภาพได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

3. นำเสนอผลงาน / ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

4. เขียนตารางการรับประทานอาหารในชีวิตประจำวันตนเองได้

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

5. มีวินัย

6. ใฝ่เรียนรู้

7. มุ่งมั่นในการทำงาน

สาระการเรียนรู้

1. Pronunciation: th และ t

2. Vocabulary: food and drink

3. Grammar: Would you like order?

4. Functional language: ordering food in a restaurant

การจัดกระบวนการเรียนรู้

1. ขั้นนำและขั้นดึงความคิด

1.1 ครูกล่าวทักทายนักเรียนและถามเกี่ยวกับอาหารที่ชื่นชอบและอยากกินโดยใช้คำถาม

Teacher: What kind of food do you like to eat ?

Student: I would like to eat……………..

1.2 ครูและนักเรียนช่วยกันระดมสมองยกตัวอย่างอาหารที่นักเรียนชอบรับประทานในชีวิตประจำวัน เช่น Tomyam, Somtam, Padtai, omlete, แล้วครูกับนักเรียนรวมกันร้องเพลง

The Food Song

เพลง The Food Song

Do you like apples? (2 times) Yes, I like apples. (2 times)

Do you like oranges? (2 times) Yes, I like oranges. (2 times)

Do you like candies? (2 times) No. I don’t like candies. (2 times)

Do you like chips? (2 times) No. I don’t like chips. (2 times)

I like to eat. I like to eat. I like to eat. I like to eat.

Healthy food !! (2 times) Not Junk Food!!

1.3 นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลก่อนเรียน เรื่อง My interests จำนวน 10 ข้อ

1.4 ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ และใช้คำถามนำเข้าสู่บทเรียนดังนี้

- What kind of food do you like to eat ? Why do you like it?

- นักเรียนชอบรับประทานอาหารประเภทใด ทำไม

- Do you eat healthy food ?

- นักเรียนรับประทานอาหารถูกโภชนาการหรือไม่

2. ขั้นปรับเปลี่ยนแนวความคิด

2.1 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 กลุ่ม โดยคละเพศชายหญิง

2.2 นักเรียนแบ่งหน้าที่ในการปฏิบัติกิจกรรม

2.3 ครูแจกชุดกิจกรรมให้นักเรียนศึกษา Vocabulary ( คำศัพท์ ) เกี่ยวกับ Food and drink และ Useful Expressions อ่านพร้อมกันและช่วยกันแปล

2.4 ครูเปิดชีดีเสียงบทสนทนา เรื่อง Eating out นักเรียนฟังบทสนทนา ครั้งที่ 1 แล้วตอบคำถาม

Teacher : What are they doing?

Student : They are ordering the food.

2.5 ครูให้แต่ละกลุ่มอ่านบทสนทนาแล้วแบ่งหน้าที่กันแสดงบทบาทสมมุติโดยนักเรียนแสดงบทบาทเป็น Anna และ Meera ฝึกสนทนาจนคล่องจากนั้นนักเรียนนำเสนอหน้าชั้นเรียน

2.6 จากนั้นครูและนักเรียนช่วยกันบอกอาหารที่ดีและไม่ดีต่อสุขภาพ นักเรียนทุกคนทำกิจกรรมที่ 1 ( Activity 1 )

Read the dialogue. Answer the question.

Write Vocabulary the food words.

Match the food that Anna, Brad, Harry and Meera order on the menu.

3. ขั้นนำความคิดไปใช้

3.1 ครูถามคำถามนักเรียนเป็นรายบุคคล

Teacher : What kind of food do you like to eat? Student: I ’d like to eat __________.

Teacher : Why do you like it? Student : Because_______________.

Teacher : Is it healthy? Student : It’s ________________.

Teacher : How often do you have it? Student : I eat it _____________

3.2 ครูให้นักเรียนอ่านบัตรคำประโยคสนทนาถาม ตอบเกี่ยวกับการสั่งอาหาร เพื่อนำไปใช้ในการปฏิบัติกิจกรรมที่ 2 ( Activity 2 )

3.3 นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันตอบคำถามในชุดกิจกรรม Activity 2 โดยนำข้อมูลมาเติมในบทสนทนาการสั่งอาหารและเขียนตารางพฤติกรรมการรับประทานอาหาร 1 วัน

Complete the dialogue with these words.

What do you eat?

Write the food you eat for breakfast, lunch, and dinner for one day.

3.4 ครูสังเกตการปฏิบัติกิจกรรม ความรับผิดชอบของนักเรียนแต่ละกลุ่มจากการตอบคำถาม การฟัง อ่านและแปล คำศัพท์ บทสนทนา อ่านบัตรคำ เขียนบทสนทนาการสั่งอาหาร เขียนตารางพฤติกรรมการกินและตรวจชุดกิจกรรม

3.5 ครูมอบหมายงานให้นักเรียนแต่ละคนทำกิจกรรม ( Activity 3 ) โดยนำเสนอในชั่วโมงต่อไป

4. ขั้นสรุป

4.1 ครูสุ่มนักเรียนบางคนเสนอการทำกิจกรรม Write the food you eat for one day.

และร่วมกันสรุปผลงานการนำเสนอพฤติกรรมการกินอาหารของตนเอง

4.2 นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์หลังเรียน เรื่อง My interests จำนวน 10 ข้อ

4.3 ครูและนักเรียนเฉลยข้อสอบหลังเรียน และบันทึกคะแนนที่ได้

การวัดและประเมินผล

- การตอบคำถาม

- สังเกตพฤติกรรมการทำกิจกรรม

- ตรวจผลงานในชุดกิจกรรม Eating out , Vocabulary, Conversation , Activity 1, Activity 2 , Activity 3

- ชิ้นงาน What do you eat?

- แบบทดสอบ

สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้

- บัตรคำ

- ชุดกิจกรรม eating out , Vocabulary, Conversation , Activity 1, Activity 2 , Activity 3

- หนังสือเรียน English Explorer

- Dictionary Picture

- ห้องกลุ่มสาระภาษาและอาเซียน

- เวบไซต์ www.maceducation.com

ข้อเสนอแนะ

1. ให้นักเรียนค้นคว้าคำศัพท์ Vocabulary food and drink จาก google หรือ Dictionary Picture เพื่อประกอบการทำกิจกรรม ( Activity 3 ) และนำเสนอผลงานในชั่วโมงต่อไป

ลงชื่อ ผู้สอน

(นางภณิตา ทัพซ้าย)

ครูวิทยฐานะชำนาญการ

วันที่ ........... เดือน........ พ.ศ. .............

ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย

 ส่วนประกอบของแผนครบถ้วน

 กิจกรรมสอดคล้องกับเนื้อหา

 เป็นกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ

 พัฒนาทักษะการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสาร

 การวัดผล/ประเมินผลสอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้

……………………………………………………………………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ……………………......................

(ดร.คมสันต์ ชุมอภัย) ผู้อำนวยการโรงเรียนน้ำพองพัฒนศึกษา รัชมังคลาภิเษก

การวัดและประเมินผล

จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด เกณฑ์การประเมินผล

- ฟัง อ่านบทสนทนา และสนทนาเกี่ยวกับอาหาร เครื่องดื่ม การสั่งอาหารในชีวิตประจำวัน

- ระบุชื่ออาหารให้ตรงกับภาพ

- ตรวจ activity 1-3

- สังเกตพฤติกรรมการทำกิจกรรม

- การทดสอบ - activity 1-3

- แบบทดสอบ

- แบบประเมิน

- แบบสังเกต - นักเรียนปฏิบัติได้ถูกต้องมากกว่า ร้อยละ 75 อยู่ในระดับดีขึ้นไป

- นำเสนอผลงาน / ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

- เขียนตารางการรับประทานอาหารในชีวิตประจำวันตนเอง

- สังเกตพฤติกรรมการทำงาน

- ตรวจการเขียนการรับประทานอาหาร - แบบสังเกตทำกิจกรรม

- ชิ้นงานการเขียน

ตารางการรับประทานอาหาร - นักเรียนปฏิบัติได้ถูกต้องมากกว่า ร้อยละ 75 อยู่ในระดับดีขึ้นไป

- มุ่งมั่นในการทำงาน และมีความรับผิดชอบต่องานที่มอบหมาย - สังเกตพฤติกรรม

- แบบสังเกตพฤติกรรม - นักเรียนปฏิบัติได้ถูกต้องอยู่ในระดับดีขึ้นไป

ลงชื่อ

(นางภณิตา ทัพซ้าย)

ครูวิทยฐานะชำนาญการ

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

1. ผลการจัดการเรียนการสอน

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในครั้งนี้ นักเรียนทำกิจกรรม แบบทดสอบ ฟัง อ่านบทสนทนา และและเขียนตารางการรับประทานอาหารของตนเองได้คิดเป็นร้อยละ 83.33

ผลการสังเกตการปฏิบัติกิจกรรมของนักเรียน พบว่า นักเรียนมีคะแนนเฉลี่ย คิดเป็นร้อยละ 95.66

ผลการประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียน พบว่า นักเรียนมีคุณลักษณะ อันพึงประสงค์อยู่ในระดับ ดี

2. ปัญหา/อุปสรรค

นักเรียนบางส่วนไม่กล้าแสดงออกหน้าชั้นเรียน

3. ข้อเสนอแนะ

ครูให้คำแนะนำช่วยเหลือโดยให้นักเรียนฝึกสนทนาบ่อย ๆ

ลงชื่อ ............................................ผู้บันทึก

(นางภณิตา ทัพซ้าย)

ครูวิทยฐานะชำนาญการ

โพสต์โดย ภณิตา ทัพซ้าย : [26 เม.ย. 2561 เวลา 11:25 น.]
อ่าน [8879] ไอพี : 223.206.234.241
หากข้อความนี้ไม่เหมาะสม คลิก คลิกปุ่มนี้ หากเห็นว่าข้อความนี้ไม่เหมาะสม
 
 

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความเห็น
1. ข้อความของท่านจะขึ้นแสดงโดยอัตโนมัติทันทีที่ได้รับข้อมูล
2.
ห้ามโพสต์ ข้อความยั่วยุให้เกิดความรุนแรงทางสังคม ข้อความที่ก่อให้เกิดความเสียหายและเสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม, เบอร์โทรศัพท์,
รูปภาพที่ไม่เหมาะสมต่อเยาวชนหรือภาพลามกอนาจาร หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
ขอให้ผู้ตั้งกระทู้รับผิดชอบตัวเอง
และรับผิดชอบต่อสังคม ถ้ารูปภาพ หรือข้อความใดส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่
เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิดต่อไป

3.
สมาชิกที่โพสต์สิ่งเหล่านี้ อาจถูกดำเนินคดีทางกฎหมายจากผู้เสียหายได้
4. ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าใด ๆ ทั้งสิ้น ทั้งทางตรงและทางอ้อม
5. ทุกความคิดเห็นเป็นข้อความที่ทางผู้เยี่ยมชมเข้ามาร่วมตั้งกระทู้ในเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ kroobannok.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
6. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้ทันที โดยไม่ต้องมีการชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความเห็นนั้นทั้งสิ้น

7. หากพบเห็นรูปภาพ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งมาที่อีเมล์ kornkham@hotmail.com เพื่อทำการลบออกจากระบบต่อไป


 ** พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐**

ขออภัยในความไม่สะดวก เนื่องจากเราประสบปัญหา
มีผู้โพสต์ข้อความที่หมิ่นเหม่และไม่เหมาะสมเป็นจำนวนมาก
ครูบ้านนอกดอทคอมจึงขอความร่วมมือสมาชิก
กรุณาเข้าสู่ระบบก่อนแสดงความเห็นครับ


  

สมัครสมาชิกใหม่
 

 

Advertisement

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

เปิดอ่าน 6,672 ครั้ง
NewProfilePic Picture Editor แอปฯ เปลี่ยนรูปภาพโปรไฟล์ให้เป็นภาพวาด
NewProfilePic Picture Editor แอปฯ เปลี่ยนรูปภาพโปรไฟล์ให้เป็นภาพวาด

เปิดอ่าน 19,266 ครั้ง
ข่าวดีผู้ชอบดื่ม "ชา" ไม่ใช่แค่ดื่มเท่ห์ๆ แต่ดีต่อสุขภาพ
ข่าวดีผู้ชอบดื่ม "ชา" ไม่ใช่แค่ดื่มเท่ห์ๆ แต่ดีต่อสุขภาพ

เปิดอ่าน 401,470 ครั้ง
การวิ่งระยะต่าง ๆ (พลศึกษา)
การวิ่งระยะต่าง ๆ (พลศึกษา)

เปิดอ่าน 13,344 ครั้ง
เคล็ดลับคั้นมะนาวให้ได้น้ำมาก
เคล็ดลับคั้นมะนาวให้ได้น้ำมาก

เปิดอ่าน 26,221 ครั้ง
6 วิธีรับปีใหม่แบบเฮงๆ จัดกระเป๋าสตางค์รับเงินไหล ใส่เสื้อ 5 สีมงคล
6 วิธีรับปีใหม่แบบเฮงๆ จัดกระเป๋าสตางค์รับเงินไหล ใส่เสื้อ 5 สีมงคล

เปิดอ่าน 18,722 ครั้ง
คู่มือการปฏิบัติงานคณะกรรมการเขตพื้นที่การศึกษา
คู่มือการปฏิบัติงานคณะกรรมการเขตพื้นที่การศึกษา

เปิดอ่าน 9,108 ครั้ง
คาดคนอ้วนมี"โดปามีน"น้อย ต้นเหตุไร้ความสุข
คาดคนอ้วนมี"โดปามีน"น้อย ต้นเหตุไร้ความสุข

เปิดอ่าน 11,005 ครั้ง
วิธีถนอม Handy drive สุดรัก
วิธีถนอม Handy drive สุดรัก

เปิดอ่าน 28,856 ครั้ง
SCORM (Shareable Content Object Reference Model)
SCORM (Shareable Content Object Reference Model)

เปิดอ่าน 14,683 ครั้ง
30 ทริคออมเงิน ประหยัดรายจ่าย ปลดหนี้ก็ง่ายเว่อร์
30 ทริคออมเงิน ประหยัดรายจ่าย ปลดหนี้ก็ง่ายเว่อร์

เปิดอ่าน 9,598 ครั้ง
กำยาน
กำยาน

เปิดอ่าน 13,017 ครั้ง
ระเบียบสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ว่าด้วยกองทุนสานพลังประชารัฐ:โรงเรียนประชารัฐ พ.ศ.2559
ระเบียบสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ว่าด้วยกองทุนสานพลังประชารัฐ:โรงเรียนประชารัฐ พ.ศ.2559

เปิดอ่าน 23,037 ครั้ง
สางประวัติเน่า เปิดหนี้ไม่บันทึก เช็ก BLACKLIST...10 ข้อต้องรู้ เครดิตบูโร!
สางประวัติเน่า เปิดหนี้ไม่บันทึก เช็ก BLACKLIST...10 ข้อต้องรู้ เครดิตบูโร!

เปิดอ่าน 14,515 ครั้ง
ดื่ม"กาแฟ"มากเกินไป เสี่ยงตายเพิ่มขึ้น
ดื่ม"กาแฟ"มากเกินไป เสี่ยงตายเพิ่มขึ้น

เปิดอ่าน 6,872 ครั้ง
5 แนวโน้มในการจ้างและการจัดการคนทำงานยุค Millennials
5 แนวโน้มในการจ้างและการจัดการคนทำงานยุค Millennials

เปิดอ่าน 31,462 ครั้ง
โรคพยาธิตัวจี๊ด
โรคพยาธิตัวจี๊ด
เปิดอ่าน 40,352 ครั้ง
คิ้วตกปัญหาโหงวเฮ้งที่ต้องรีบแก้
คิ้วตกปัญหาโหงวเฮ้งที่ต้องรีบแก้
เปิดอ่าน 24,091 ครั้ง
หีบพระศพ
หีบพระศพ
เปิดอ่าน 9,808 ครั้ง
ประกาศสงกรานต์ ปี ๒๕๕๒
ประกาศสงกรานต์ ปี ๒๕๕๒
เปิดอ่าน 112,290 ครั้ง
แผนภูมิแสดงขั้นตอนการประเมินครูผู้ช่วย
แผนภูมิแสดงขั้นตอนการประเมินครูผู้ช่วย

รายการหลัก

หน้าแรก
ข่าว/บทความ
สมุดเยี่ยม
กระดานสนทนา
เว็บลิงค์
ผู้จัดทำเว็บครูบ้านนอก
ข้อมูลบุคคล
ภาพกิจกรรม
ผู้สนับสนุน

สมาชิก

เข้าสู่ระบบ
คุณครูต้องรู้ไว้
รวมแบบฟอร์มต่างๆ

เว็บน่าสนใจ

เว็บไซต์ สพฐ.
กระทรวงศึกษาธิการ
เครื่องมือวิทยาศาสตร์
เครื่องมือวัด
เครื่องมืออุตสาหกรรม
เกมส์
แหล่งรวมเกมส์

แหล่งรวมเกมส์
สพป.มุกดาหาร



 เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ คลายเครียด

เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้
      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ