ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ค้นหากระทู้
ตั้งกระทู้คำถามใหม่ กลับหน้าที่แล้ว
 
เผยแพร่เอกสารวิชาการแผนการจัดการจัดการเรียนรู้เรื่องการเขียนกลอนสุภาพ ด้วยวิธีการสอนแบบco-op

แผนการจัดการเรียนรู้ท􀃉ี ๕

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั􀃊นมัธยมศึกษาปีท􀃉ี ๒

หน่วยการเรียนรู้ท􀃉ี ๑ การเขียนกลอนสุภาพ เวลา ๑๔ ช􀃉ัวโมง

เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ เวลา ๒ ชั􀃉วโมง

สาระสำคัญ

การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ เป็นการเรียนเรียงความคิดและจินตนาการจากภาพ เพื􀃉อนำมา

เขียนกลอนสุภาพให้ถูกต้องตามรูปแบบฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ

จุดประสงค์การเรียนรู้

๑. เขียนกลอนสุภาพจากภาพ โยงสัมผัส และตั􀃊งช􀃉ือเร􀃉ืองได้

๒. เขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้ครบทุกคำ และส􀃉ือความหมายได้

๓. มีมารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด

สาระการเรียนรู้

๑. การเขียนกลอนสุภาพจากภาพ

๒. การเขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้

กิจกรรมการเรียนรู้

ชั􀃉วโมงที􀃉 ๑

๑. ทบทวนฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพด้วยการถามให้นักเรียนตอบดังนี􀃊

- กลอนสุภาพมีลักษณะอย่างไร

- กลอนสุภาพมีสัมผัสท􀃉ีคำใดบ้าง

- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปว่า การเขียนกลอนสุภาพต้องเขียนให้ถูกต้องตาม

ฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ

๒. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น ๗ กลุ่มๆละ ๔ คน โดยแบ่งคละความสามารถ นักเรียนเก่ง

ปานกลาง และอ่อน ตามกลุ่มเดิมท􀃉ีแบ่งไว้

๓. ครูทบทวนบทบาทและหน้าที􀃉ของสมาชิกทุกคนในกลุ่ม โดยนักเรียนต้องเรียนรู้ร่วม

กันในกลุ่ม แลกเปล􀃉ียนความคิดเห็น เป็นกำลังใจให้กันและกัน นักเรียนเก่งต้องช่วยเหลือเพ􀃉ือนท􀃉ีอ่อนกว่า

สมาชิกทุกคนในกลุ่มต้องรับผิดชอบต่อการเรียนของเพื􀃉อนสมาชิกทุกคนในกลุ่ม เพราะความสำเร็จของแต่ละ

คนคือความสำเร็จของกลุ่ม ดังนั􀃊นสมาชิกของกลุ่มทุกคนต้องมีความรับผิดชอบต่อหน้าท􀃉ี ตามท􀃉ีได้รับ

มอบหมายเพื􀃉อความสำเร็จของกลุ่ม

๔. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนมารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด

โดยการถามให้นักเรียนตอบเป็นรายบุคคล ต่อจากนั􀃊นครูและนักเรียนร่วมกันสรุปการปฏิบัติตนเป็นคนท􀃉ีมี

มารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด เพื􀃉อให้นักเรียนปฏิบัติตนได้ถูกต้อง

๕. ครูติดตัวอย่างการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการบนกระดาน แล้วให้นักเรียนทุกคน

อ่านพร้อมกัน ต่อจากนั􀃊นครูอธิบายการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ จนนักเรียนมีความรู้ความเข้าใจ

เกี􀃉ยวกับการเขียนกลอนสภาพตามจินตนาการ

๖. หัวหน้ากลุ่มรับใบความรู้ที􀃉 ๕ เรื􀃉องการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ จากครู และ

นำมาแจกให้สมาชิกทุกคนภายในกลุ่ม แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาจากใบความรู้ และทบทวนเนื􀃊อหาท􀃉ีครู

นำเสนอ โดยสมาชิกทุกคนในกลุ่มต้องมีส่วนร่วมในการอภิปราย แสดงความคิดเห็น และแลกเปลี􀃉ยนเรียนรู้

ภายในกลุ่มจนเข้าใจเนื􀃊อหาท􀃉ีครูนำเสนอ

๗. นักเรียนทุกกลุ่มรับใบงานท􀃉ี ๕ เร􀃉ืองการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการจากครู แล้ว

ให้สมาชิกทุกคนของกลุ่มร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมตามใบงานที􀃉 ๕ โดยร่วมกันอภิปรายและแลกเปลี􀃉ยนความ

คิดเห็นกันภายในกลุ่ม เพ􀃉ือเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ

๘. นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านทบทวนผลงานจากใบงาน เพื􀃉อตรวจสอบความถูกต้องของใบ

งาน และปรับปรุงผลงานของกลุ่มให้มีความถูกต้องและเหมาะสม

๙. ตัวแทนกลุ่มทุกกลุ่มนำเสนอผลงานจากใบงานท􀃉ี ๕ แล้วนำผลงานส่งครูในขณะท􀃉ีกลุ่ม

ต่างๆ นำเสนอผลงาน กลุ่มท􀃉ีไม่ได้นำเสนอต้องนัง􀃉 ฟังและประเมินผลงานกลุ่มท􀃉ีนำเสนอ

๑๐. ครูและนักเรียนร่วมกันประเมินผลงานกลุ่มจากใบงาน และพิจารณาจุดเด่นของผลงาน

และจุดท􀃉ีควรปรับปรุงของแต่ละกลุ่ม แล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่มปรับปรุงแก้ไขผลงาน ตามผลการประเมิน

ชั􀃉วโมงที􀃉 ๒

๑๑. หัวหน้ากลุ่มรับแบบฝึกทักษะท􀃉ี ๕ เร􀃉ืองการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการจากครู แล้ว

นำมาแจกให้สมาชิกทุกคนเพ􀃉ือทำเป็นผลงานรายบุคคลดังนี􀃊

ตอนที􀃉 ๑ การเขียนกลอนสุภาพจากภาพ

ตอนท􀃉ี ๒ การเขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้

๑๒. ครูชี􀃊แจงการทำแบบฝึกทักษะ และนักเรียนทุกคนอ่านคำชี􀃊แจงในการทำแบบฝึกทักษะท􀃉ี

๕ ให้เข้าใจ แล้วจึงลงมือทำแบบฝึกทักษะ โดยสมาชิกทุกคนในกลุ่มแลกเปล􀃉ียนความคิดเห็น เป็นกำลังใจให้

กันและกัน นักเรียนเก่งต้องช่วยเหลือเพ􀃉ือนท􀃉ีอ่อนกว่า เสร็จแล้วให้สมาชิกทุกคนนำผลงานมารวมกันเพ􀃉ือ

ตรวจสอบความถูกต้อง และนำผลงานส่งครู

๑๓. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ ด้วยการถามเพ􀃉ือให้

นักเรียนตอบดังนี􀃊

- กลอนสุภาพมีหลักการแต่งอย่างไร

ส􀃉ือและแหล่งเรียนรู้

๑. ตัวอย่างการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ

๒. ใบความรู้ที􀃉 ๕

๓. ใบงานที􀃉 ๕

๔. แบบฝึกทักษะที􀃉 ๕

การวัดและประเมินผล

วิธีวัดและประเมินผล เครื􀃉องมือวัดและประเมินผล เกณฑ์การวัดประเมินผล

๑.ประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม แบบประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐

๒.ตรวจใบงาน ใบงานและเกณฑ์การให้คะแนนใบงาน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐

๓.ตรวจแบบฝึกทักษะ แบบฝึกทักษะ และเกณฑ์การให้คะแนน

แบบฝึกทักษะ

ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐

ข้อเสนอแนะ/ตรวจสอบ/นิเทศของผู้บริหาร

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื􀃉อ……………………………………………………..

(นางกานต์สินี วิเศษสมบัติ)

รองผู้อำนวยการโรงเรียน

บันทึกหลังการเรียนการสอน

ผลการสอน

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

ปัญหา/อุปสรรค

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………..……………………………………………

ข้อเสนอแนะ

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื􀃉อ .............................................................

(นางสาวรจนาพร รักษ์มณี)

……………/…………………/……………...

ความเห็นของผู้บริหารหรือผู้ทไ􀃉ี ด้รับมอบหมาย

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื􀃉อ ..................................................................

(นายวรรณพจน์ เฮงสุวรรณ)

ผู้อำนวยการโรงเรียนหนองสังข์วิทยายน

แบบประเมินพฤติกรรมการเรียน

เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั􀃊นมัธยมศึกษาปีท􀃉ี ๒

ช􀃉ือผู้ท􀃉ีถูกประเมิน .................................................................................................

รายการประเมิน ระดับคุณภาพ หมายเหตุ

๓ ๒ ๑

๑. ความรับผิดชอบต่อหน้าที􀃉

๒.การมีส่วนร่วมในการทำงานกลุ่ม

๓.การรับฟังความความคิดเห็นของผู้อ􀃉ืน

๔.ความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม

๕.มีมารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด

รวม

รวมท􀃊งั สิ􀃊น

ระดับคุณภาพ

ระดับ ๓ หมายถึง ดี

ระดับ ๒ หมายถึง ปานกลาง

ระดับ ๑ หมายถึง ปรับปรุง

กลุ่มท􀃉ีผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั􀃊งแต่ ๑๒ คะแนนขึ􀃊นไป

ลงช􀃉ือ ..................................................................... ผู้ประเมิน

( ................................................................... )

เกณฑ์การให้คะแนนใบงาน

ประเด็นการประเมิน

เกณฑ์การให้คะแนน

๓ ๒ ๑

๑.ความถูกต้อง ตอบตรงประเด็นทุกข้อ ตอบไม่ตรงประเด็น

๑ ข้อ

ตอบไม่ตรงประเด็น

๒ ข้อ

๒.การใช้ภาษา เขียนสะกดคำถูกต้องใช้

ภาษาเหมาะสมและสื􀃉อ

ความหมายได้

เขียนสะกดคำถูกต้องใช้

ภาษาเหมาะสมแต่สื􀃉อ

ความหมายไม่ได้

เขียนสะกดคำถูกต้อง

ใช้ภาษาไม่เหมาะสม

และสื􀃉อความหมาย

ไม่ได้

๓.ความเป็นระเบียบ - เขียนหนังสือด้วยตัว

บรรจง และเว้นวรรค

ตอนถูกต้อง

มีข้อผิดพลาด ๑-๓

แห่ง

๔.ความสะอาด - ไม่มีจุดสกปรก มีจุดสกปรก ๑-๓ แห่ง

แบบประเมินการทำใบงาน

เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั􀃊นมัธยมศึกษาปีท􀃉ี ๒

ชื􀃉อกลุ่มที􀃉ถูกประเมิน .................................................................................................

เกณฑ์การประเมิน คะแนน ๘-๑๐ หมายถึง ดีมาก

คะแนน ๕-๗ หมายถึง ปานกลาง

คะแนน ๑-๔ หมายถึง ปรับปรุง

ที􀃉

ช􀃉ือกลุ่ม

ความถูกต้อง

การใช้ภาษา

ความเป็นระเบียบ

ความสะอาด

รวม

สรุปผล

การประเมิน

๓ ๓ ๒ ๒ ๑๐ ผ่าน ไม่ผ่าน

กลุ่มท􀃉ีผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั􀃊งแต่ ๘ คะแนนขึ􀃊นไป

ลงช􀃉ือ ........................................................... ผู้ประเมิน

(...........................................................)

ผู้ประเมิน ตนเอง เพ􀃉ือน ครู

หลักการแต่งกลอนสุภาพ

กลอนสุภาพ หรือเรียกว่ากลอนแปด กลอนตลาด หมายถึง บทประพันธ์ร้อยกรองประเภทหนึ􀃉งมี

ลักษณะดังนี􀃊

ตัวอย่างกลอนสุภาพ

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์ มันแสนสุดลึกล􀃊 ำเหลือกำหนด

ถึงเถาวัลย์พันเก􀃉ียวท􀃉ีเลี􀃊ยวลด ก็ไม่คดเหมือนหนึ􀃉งในน􀃊 ำใจคน

แผนผังกลอนสุภาพ

๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐

๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐

ฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ

๑. คณะ กลอนหนึ􀃉งบท มี ๔ วรรค วรรคละ ๖-๙ คำ แต่ละวรรคมีช􀃉ือเรียกดังนี􀃊

วรรคท􀃉ี ๑ เรียกว่า วรรคสลับ หรือวรรคสดับ

วรรคที􀃉 ๒ เรียกว่า วรรครับ

วรรคที􀃉 ๓ เรียกว่า วรรครอง

วรรคที􀃉 ๔ เรียกว่า วรรคส่ง

กลอน ๑ บท มี ๒ คำกลอน ๑ คำกลอนมี ๒ วรรค

๒. สัมผัส

คำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๑ สัมผัสกับคำท􀃉ี ๓ หรือคำท􀃉ี ๕ ของวรรคท􀃉ี ๒

ในกรณีท􀃉ีวรรคท􀃉ีวรรคท􀃉ี ๒ มี ๘ คำ

คำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๒ สัมผัสกับคำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๓

คำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๓ สัมผัสกับคำท􀃉ี ๓ หรือคำท􀃉ี ๕ ของวรรคท􀃉ี ๔

ใบความรู้ท􀃉ี ๕

หลักการแต่งกลอนสุภาพ

ในกรณีท􀃉ีวรรคท􀃉ี ๔ มี ๘ คำสัมผัสระหว่างบท คือ คำสุดท้ายของ

วรรคท􀃉ี ๔ สัมผัสกับคำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๒ ของบท ต่อไป

๓. เสียงวรรณยุกต์ท้ายวรรค กลอนสุภาพท􀃉ีมีเสียงไพเราะร􀃉ืนหู นิยมใช้เสียงวรรณยุกต์ ดังนี􀃊

ท้ายวรรคท􀃉ี ๑ คำสุดท้ายใช้ได้ทุกเสียง แต่ไม่นิยมเสียงสามัญ

ท้ายวรรคท􀃉ี ๒ คำสุดท้ายนิยมใช้เสียงจัตวา ไม่นิยมเสียงตรี ห้ามใช้เสียงสามัญ

ท้ายวรรคท􀃉ี ๓ คำสุดท้ายนิยมใช้เสียงสามัญ และเสียงตรี ห้ามใช้เสียงจัตวา

ท้ายวรรคท􀃉ี ๔ คำสุดท้ายนิยมใช้เสียงสามัญ และเสียงตรี ห้ามใช้เสียงจัตวา

วัฒนธรรมล􀃊ำค่าน่าอนุรักษ์ ยิ􀃉งค่านักวัฒนธรรมนำวิถี

ทั􀃊งการไหว้การกราบล้วนของดี ประเพณีมีมากหลากนิยม

ผู้ใดมีวัฒนธรรมนำจิตใจ ผู้นั􀃊นไซร้ได้ช􀃉ือทำเหมาะสม

ใครได้พบได้เห็นเป็นชื􀃉นชม ช่วยเพาะบ่มอบรมจิตให้ถ่อมตน

วัฒนธรรมมีส่วนช่วยสร้างชาติ พัฒนาราษฎร์เร􀃉ืองธรรมล􀃊ำค่าผล

วัฒนธรรมนำไทยไม่อับจน ค่ามากล้นดลไทยให้เจริญ

การแต่งกลอนสุภาพตามจินตนาการ

คำชี􀃊แจง ให้สมาชิกกลุ่มทุกคนร่วมกันเขียนกลอนสุภาพจากจินตนาการ ให้ถูกต้องตามฉันทลักษณ์ของ

กลอนสุภาพ จำนวน ๒ บท พร้อมตั􀃊งช􀃉ือเร􀃉ือง (๑๐ คะแนน)

.......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

ผลงานของกลุ่ม ........................................................

ตอนที􀃉 ๑ การเขียนกลอนสุภาพจากภาพ

คำชี􀃊แจง เขียนกลอนสุภาพจากภาพ ให้ถูกต้องตามฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ และโยงคำสัมผัส

พร้อมตั􀃊งช􀃉ือเร􀃉ือง ความยาว ๒ บท (๑๐ คะแนน)

.......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

แบบฝึกทักษะที􀃉 ๕

เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ

ตอนที􀃉 ๒ การเขียนกลอนสุภาพจากคำที􀃉กำหนดให้

คำชี􀃊แจง เขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้ครบทุกคำ และส􀃉ือความหมายได้ ให้ถูกต้องตาม

ฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ และโยงคำสัมผัส ความยาว ๒ บท (๑๐ คะแนน)

.......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

.......................... ............................................. .......................................................................

ช􀃉ือ.......................................................................... ชั􀃊น................... เลขท􀃉ี....................

ครู นักเรียน

โพสต์โดย ครูรถ : [7 ม.ค. 2560 เวลา 10:24 น.]
อ่าน [3444] ไอพี : 122.154.151.43
หากข้อความนี้ไม่เหมาะสม คลิก คลิกปุ่มนี้ หากเห็นว่าข้อความนี้ไม่เหมาะสม
 
 

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความเห็น
1. ข้อความของท่านจะขึ้นแสดงโดยอัตโนมัติทันทีที่ได้รับข้อมูล
2.
ห้ามโพสต์ ข้อความยั่วยุให้เกิดความรุนแรงทางสังคม ข้อความที่ก่อให้เกิดความเสียหายและเสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม, เบอร์โทรศัพท์,
รูปภาพที่ไม่เหมาะสมต่อเยาวชนหรือภาพลามกอนาจาร หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
ขอให้ผู้ตั้งกระทู้รับผิดชอบตัวเอง
และรับผิดชอบต่อสังคม ถ้ารูปภาพ หรือข้อความใดส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่
เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิดต่อไป

3.
สมาชิกที่โพสต์สิ่งเหล่านี้ อาจถูกดำเนินคดีทางกฎหมายจากผู้เสียหายได้
4. ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าใด ๆ ทั้งสิ้น ทั้งทางตรงและทางอ้อม
5. ทุกความคิดเห็นเป็นข้อความที่ทางผู้เยี่ยมชมเข้ามาร่วมตั้งกระทู้ในเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ kroobannok.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
6. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้ทันที โดยไม่ต้องมีการชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความเห็นนั้นทั้งสิ้น

7. หากพบเห็นรูปภาพ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งมาที่อีเมล์ kornkham@hotmail.com เพื่อทำการลบออกจากระบบต่อไป


 ** พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐**

ขออภัยในความไม่สะดวก เนื่องจากเราประสบปัญหา
มีผู้โพสต์ข้อความที่หมิ่นเหม่และไม่เหมาะสมเป็นจำนวนมาก
ครูบ้านนอกดอทคอมจึงขอความร่วมมือสมาชิก
กรุณาเข้าสู่ระบบก่อนแสดงความเห็นครับ


  

สมัครสมาชิกใหม่
 

 

Advertisement

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

เปิดอ่าน 33,865 ครั้ง
การใช้ลายมือชื่อผู้รับเงินด้วยลายเซ็นอิเล็กทรอนิกส์ในใบเสร็จฯในการเบิกเงินสวัสดิการการศึกษาบุตร
การใช้ลายมือชื่อผู้รับเงินด้วยลายเซ็นอิเล็กทรอนิกส์ในใบเสร็จฯในการเบิกเงินสวัสดิการการศึกษาบุตร

เปิดอ่าน 16,642 ครั้ง
ประวัติไข้หวัดใหญ่ที่เคยระบาดบนโลก
ประวัติไข้หวัดใหญ่ที่เคยระบาดบนโลก

เปิดอ่าน 10,034 ครั้ง
"เผยแผ่" กับ "เผยแพร่"
"เผยแผ่" กับ "เผยแพร่"

เปิดอ่าน 34,765 ครั้ง
ซื้อรถปี 2559 ราคาแพงขึ้นเท่าไหร่ คลิกอ่าน?
ซื้อรถปี 2559 ราคาแพงขึ้นเท่าไหร่ คลิกอ่าน?

เปิดอ่าน 12,656 ครั้ง
Download เอกสาร " แนวทางการพัฒนาอัตลักษณ์ผู้เรียนการศึกษาภาคบังคับโดยใช้พื้นที่เป็นฐาน " ของ สพฐ.
Download เอกสาร " แนวทางการพัฒนาอัตลักษณ์ผู้เรียนการศึกษาภาคบังคับโดยใช้พื้นที่เป็นฐาน " ของ สพฐ.

เปิดอ่าน 17,466 ครั้ง
ที่แท้กลิ่นปากมันเกิดจากสาเหตุเหล่านี้นี่เอง
ที่แท้กลิ่นปากมันเกิดจากสาเหตุเหล่านี้นี่เอง

เปิดอ่าน 59,323 ครั้ง
พระพุทธรูปในศิลปะไทยสมัยต่าง ๆ
พระพุทธรูปในศิลปะไทยสมัยต่าง ๆ

เปิดอ่าน 206,225 ครั้ง
สรุปสูตรการคำนวณของสารละลาย : เคมี
สรุปสูตรการคำนวณของสารละลาย : เคมี

เปิดอ่าน 11,310 ครั้ง
14 สไตล์มรณะ ปัจจัยเสี่ยง "มะเร็ง‏"
14 สไตล์มรณะ ปัจจัยเสี่ยง "มะเร็ง‏"

เปิดอ่าน 20,721 ครั้ง
กระทรวงศึกษาธิการกับการปรับโครงสร้าง
กระทรวงศึกษาธิการกับการปรับโครงสร้าง

เปิดอ่าน 13,088 ครั้ง
การปฐมพยาบาล
การปฐมพยาบาล

เปิดอ่าน 15,529 ครั้ง
กำนันสิตาย(MV) คลิปเลียนแบบ กังนัมสไตล์ ฮาแค่ไหน ดูเอาเอง
กำนันสิตาย(MV) คลิปเลียนแบบ กังนัมสไตล์ ฮาแค่ไหน ดูเอาเอง

เปิดอ่าน 12,248 ครั้ง
ทดลองวิทยาศาสตร์ หน้าชั้นเรียน ทำเอารร.แทบไหม้
ทดลองวิทยาศาสตร์ หน้าชั้นเรียน ทำเอารร.แทบไหม้

เปิดอ่าน 13,334 ครั้ง
ใบหน้าที่หายไป หายไปได้ยังไง ชมคลิปเลยครับ
ใบหน้าที่หายไป หายไปได้ยังไง ชมคลิปเลยครับ

เปิดอ่าน 21,173 ครั้ง
เตือน "5 โรคร้าย" อันตรายต่อ "ครู" แนะเทคนิคดูแลสุขภาพ
เตือน "5 โรคร้าย" อันตรายต่อ "ครู" แนะเทคนิคดูแลสุขภาพ

เปิดอ่าน 15,221 ครั้ง
เกินบรรยาย! คลิปสุนัขปลอบโยนหนูน้อยพิการ ซึ้งจนต้องหลั่งน้ำตา
เกินบรรยาย! คลิปสุนัขปลอบโยนหนูน้อยพิการ ซึ้งจนต้องหลั่งน้ำตา
เปิดอ่าน 3,684 ครั้ง
เปิดรายชื่อ 203 แอพอันตราย เตือนประชาชน อย่าโหลด!
เปิดรายชื่อ 203 แอพอันตราย เตือนประชาชน อย่าโหลด!
เปิดอ่าน 18,746 ครั้ง
"ยุคนี้ใครๆ ก็อยากเป็นครู" โดย อ.วิริยะ ฤาชัยพาณิชย์
"ยุคนี้ใครๆ ก็อยากเป็นครู" โดย อ.วิริยะ ฤาชัยพาณิชย์
เปิดอ่าน 8,830 ครั้ง
ปลุกพลังเยียวยาตัวเอง ด้วยเคล็ดลับจากแดนอาทิตย์อุทัย
ปลุกพลังเยียวยาตัวเอง ด้วยเคล็ดลับจากแดนอาทิตย์อุทัย
เปิดอ่าน 46,779 ครั้ง
รับชมที่นี่ วีดิทัศน์ สอนการเขียนสระภาษาไทยที่ถูกต้อง
รับชมที่นี่ วีดิทัศน์ สอนการเขียนสระภาษาไทยที่ถูกต้อง

รายการหลัก

หน้าแรก
ข่าว/บทความ
สมุดเยี่ยม
กระดานสนทนา
เว็บลิงค์
ผู้จัดทำเว็บครูบ้านนอก
ข้อมูลบุคคล
ภาพกิจกรรม
ผู้สนับสนุน

สมาชิก

เข้าสู่ระบบ
คุณครูต้องรู้ไว้
รวมแบบฟอร์มต่างๆ

เว็บน่าสนใจ

เว็บไซต์ สพฐ.
กระทรวงศึกษาธิการ
เครื่องมือวิทยาศาสตร์
เครื่องมือวัด
เครื่องมืออุตสาหกรรม
เกมส์
แหล่งรวมเกมส์

แหล่งรวมเกมส์
สพป.มุกดาหาร



 เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ คลายเครียด

เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้
      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ