|
Advertisement
|
ชื่องานวิจัย การพัฒนาผลิตภัณฑ์ข้าวเกรียบกล้วยไล ของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
สังกัด เทศบาลนครนครศรีธรรมราช
ชื่อผู้วิจัย เด็กหญิงภัณฑิลา ณ นคร เด็กหญิงนิชานันท์ มากดำ นางสาวยิ่งลักษณ์ นิลไพรัช
สถานศึกษา โรงเรียนสาธิตเทศบาลวัดเพชรจริก เทศบาลนครนครศรีธรรมราช
จังหวัดนครศรีธรรมราช
ปีการศึกษา 2568
บทคัดย่อ
การศึกษาครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อ 1. ศึกษาสัดส่วนการใช้เนื้อกล้วยไลผลิตข้าวเกรียบกล้วยไล 2. ศึกษาความพึงพอใจของผู้บริโภคต่อข้าวเกรียบกล้วยไล 3. เพื่อศึกษาการคิดคำนวณต้นทุนการผลิต กำไร และราคาขาย ผู้ศึกษาได้พัฒนาผลิตภัณฑ์ข้าวเกรียบกล้วยไล จำนวน 3 สูตรข้าวเกรียบกล้วยไลสูตรที่ 1 ( กล้วยไล 800 : แป้ง 200 ) เนื้อแป้งเหลวไม่สามารถขึ้นรูปได้ ข้าวเกรียบกล้วยไล สูตรที่ 2 ( กล้วยไล 700 : แป้ง 300 ) เนื้อแป้งเหลวไม่สามารถขึ้นรูปได้ ข้าวเกรียบกล้วยไล สูตรที่ 3 ( กล้วยไล 700 : แป้ง 300 ) เนื้อแป้งจับตัวกันเป็นก้อนขึ้นรูปได้ เนื้อแป้งไม่แข็ง หั่นง่าย ตากแดดที่มีแสงจัด 1-2 วัน แห้งสนิท ผ่านการทด ฟูและไม่อมน้ำมัน และยังคงไว้ซึ่งกลิ่นและรสของกล้วยไล สัดส่วนปริมาณกล้วยและปริมาณแป้ง สูตรที่ 3 สามารถพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์ข้าวเกรียบกล้วยไลได้ที่ได้กลิ่นและรสชาติกล้วยไล ผลการศึกษาสัดส่วนปริมาณกล้วยและปริมาณแป้งสูตรที่ 3 สามารถพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์ ข้าวเกรียบกล้วยไลได้ทั้งที่ได้กลิ่นและรสชาติกล้วยไล ความพึงพอใจของผู้บริโภคต่อข้าวเกรียบกล้วยไล ผู้บริโภคมีความพึงพอใจแพคกิ้ง กลิ่นและรสชาติ ความกรอบ ในระดับมากที่สุดจากมากไปหาน้อยตามลำดับ และผู้บริโภคมีความพึงพอใจราคาขายและภาพรวมในระดับมากจากมากไปหาน้อยตามลำดับ ผลการศึกษาการคิดคำนวณต้นทุนการผลิต กำไร และราคาขาย ข้าวเกรียบกล้วยไล ผู้ศึกษาได้แสดงผลการคิดคำนวณต้นทุนการผลิต กำไร และราคาขาย ข้าวเกรียบกล้วยไล ต่อชิ้น ออกเป็น 2 ส่วน การคิดต้นทุนการผลิต = ต้นทุนวัตถุดิบทางตรง + ต้นทุนแฝง (30 %) + ค่าแรงงานทางตรง (30 %) วัตถุดิบทางตรง เป็นเงิน 4.65 บาท (ราคากล้วย 1 บาท + ราคาแป้ง 1 บาท + ราคาเกลือป่น 0.25 บาท + ราคาผงฟู 0.25 บาท + น้ำสะอาด 0.15 บาท + ราคาแพคกิ้ง 2 บาท) ต้นทุนแฝง เป็นเงิน 1.40 บาท (30 % ของต้นทุนวัตถุดิบทางตรง) ค่าแรงงานทางตรง เป็นเงิน 1.40 บาท (30 % ของต้นทุนวัตถุดิบทางตรง) การคิดต้นทุนการผลิต เป็นเงิน 7.45 บาท ราคาขาย = ต้นทุนการผลิต (7.45 บาท) + กำไร ( 34 % ของต้นทุนการผลิต) (2.55 บาท) จากการคิดคำนวณต้นทุนการผลิต กำไร และราคาขาย ข้าวเกรียบกล้วยไล ต้นทุนการผลิต เป็นเงิน 7.45 บาท กำไร 2.55 บาท และขายในราคาชิ้นละ 10 บาท
คำสำคัญ : ข้าวเกรียบ กล้วยไล
|
โพสต์โดย JND : [12 มิ.ย. 2568 (18:36 น.)] อ่าน [57609] ไอพี : 171.6.235.57
หากข้อความนี้ไม่เหมาะสม คลิก
|
Advertisement
|
|
| |
|
|
|
|
โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความเห็น
1. ข้อความของท่านจะขึ้นแสดงโดยอัตโนมัติทันทีที่ได้รับข้อมูล
2. ห้ามโพสต์ ข้อความยั่วยุให้เกิดความรุนแรงทางสังคม ข้อความที่ก่อให้เกิดความเสียหายและเสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม, เบอร์โทรศัพท์,
รูปภาพที่ไม่เหมาะสมต่อเยาวชนหรือภาพลามกอนาจาร หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ ขอให้ผู้ตั้งกระทู้รับผิดชอบตัวเอง
และรับผิดชอบต่อสังคม ถ้ารูปภาพ หรือข้อความใดส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่
เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิดต่อไป
3. สมาชิกที่โพสต์สิ่งเหล่านี้ อาจถูกดำเนินคดีทางกฎหมายจากผู้เสียหายได้
4. ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าใด ๆ ทั้งสิ้น ทั้งทางตรงและทางอ้อม
5. ทุกความคิดเห็นเป็นข้อความที่ทางผู้เยี่ยมชมเข้ามาร่วมตั้งกระทู้ในเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ kroobannok.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
6. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้ทันที โดยไม่ต้องมีการชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความเห็นนั้นทั้งสิ้น
7. หากพบเห็นรูปภาพ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งมาที่อีเมล์ kornkham@hotmail.com เพื่อทำการลบออกจากระบบต่อไป
** พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐**
|
| |
|
≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡ เปิดอ่าน 15,333 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 13,861 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 73,400 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 117 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 26,199 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 14,639 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 881 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 30,344 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 2,350 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 6,633 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 11,033 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 17,314 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 22,353 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 218,826 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 40,472 ครั้ง 
| |
|
เปิดอ่าน 17,606 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 21,395 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 27,191 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 6,514 ครั้ง 
| เปิดอ่าน 11,369 ครั้ง 
|
|

เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ คลายเครียด
|