แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 28
รหัสวิชา ค 13101 รายวิชา คณิตศาสตร์ กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2568
หน่วยการจัดการเรียนรู้ที่ 2 การบวกและการลบจำนวนนับไม่เกิน 100,000 จำนวน 20 ชั่วโมง
เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวกและโจทย์ปัญหาการลบ จำนวน 1 ชั่วโมง
........................................................................................................................................................................
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค. 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของจำนวน ผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินการสมบัติของการดำเนินการและนำไปใช้
2. ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัดระหว่างทาง
-
ตัวชี้วัดปลายทาง
ค 1.1 ป.3/9 แสดงวิธีหาคำตอบของโจทย์ปัญหา 2 ขั้นตอน ของจำนวนนับไม่เกิน 100,000 และ 0
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหาการบวกและการลบได้อย่างถูกต้อง (K)
2) วิเคราะห์โจทย์ปัญหาการบวกและการลบ ได้อย่างถูกต้อง (K)
3) เขียนแสดงขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหาการลบที่ตัวตั้งไม่เกิน 100,000 ได้ถูกต้อง (P)
4) รับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย (A)
4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด/สาระการเรียนรู้
โจทย์ปัญหาการบวกและการลบจะประกอบไปด้วยสองส่วน คือ ส่วนที่โจทย์กำหนดให้และส่วนที่โจทย์ถาม การหาคำตอบโจทย์ปัญหาการบวกและการลบ ทำได้โดยการวิเคราะห์โจทย์ เขียนประโยคสัญลักษณ์แล้วหาคำตอบ
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการสื่อสาร, ความสามารถในการคิด
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
มีวินัย, ใฝ่เรียนรู้, มุ่งมั่นในการทำงาน
7. จุดเน้นสู่การพัฒนาคุณภาพผู้เรียน
7.1 ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21
มีความสามารถในการแสวงหาความรู้เพื่อการแก้ปัญหา
7.2 การบูรณาการหลักสูตรต้านทุจริต (ถ้ามี)
การคิดแยกแยะระหว่างผลประโยชน์ส่วนตนและผลประโยชน์ส่วนรวม ,ความละอายและความไม่ทนต่อการทุจริต ,STRONG / จิตพอเพียงต่อการต้านทุจริต
7.3 การบูรณาการร่วมกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น (ถ้ามี)
-
8. ชิ้นงาน/ภาระงาน
ใบงาน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
9. กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
วิธีการสอนโดยใช้รูปแบบการสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ (The 5 Es of Inquiry-Based Learning)
9.1 ขั้นนำ (10 นาที)
ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ (Engagement)
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
2. ทบทวนความรู้เดิม เรื่อง ขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหาที่เคยเรียนมาแล้วในระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
9.2 ขั้นสอน (40 นาที)
ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา (Exploration)
3. นักเรียนดูคลิปวิดีโอการสอน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวกจำนวนที่มีตัวตั้งไม่เกิน 100,000 (จากคลังสื่อประเภทวิดีโอในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center)) โดยให้นักเรียนพิจารณาขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหา
4. นักเรียนดูคลิปวิดีโอการสอน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก การลบ (จากคลังสื่อประเภทวิดีโอในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center)) โดยให้นักเรียนพิจารณาขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ เพื่อให้นักเรียนเข้าใจมากยิ่งขึ้น
5. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นร่วมกันเกี่ยวกับขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ (Explanation)
6. ครูให้นักเรียนพิจารณาสถานการณ์ดังต่อไปนี้
7. จากนั้นครูให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์โจทย์ปัญหาจากสถานการณ์ที่กำหนดให้ โดยครูตั้งคำถามว่าโจทย์ถามอะไรและโจทย์บอกอะไรมา
8. ครูให้นักเรียนช่วยกันคิดว่าจะหาคำตอบจากโจทย์ปัญหานี้ได้อย่างไร
9. ครูแนะนำให้นักเรียนเขียนประโยคสัญลักษณ์จะได้ว่า 25,730 + 3,980 = 
10. ครูแสดงวิธีทำให้นักเรียนดูบนกระดาน
วิธีทำ ต้นกล้ามีเงินฝากในธนาคาร 25,730 บาท
วันนี้ฝากอีก 3,980 บาท
ต้นกล้ามีเงินฝากทั้งหมด 25,730 + 3,980 = 29,710 บาท
ตอบ ต้นกล้ามีเงินฝากในธนาคารทั้งหมด 29,710 บาท
11. ครูให้นักเรียนออกมาแสดงวิธีทำบนกระดาน พร้อมทั้งช่วยกันตรวจสอบความถูกต้องและความสมเหตุสมผลของคำตอบ
12. จากนั้นครูให้นักเรียนทำใบงานประกอบการสอน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก การลบ (จากคลังสื่อประเภทเทมเพลตในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center))
ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ (Elaboration)
13. ครูให้นักเรียนเล่นเกม โจทย์ปัญหา มหาสนุก (จากคลังสื่อประเภทมัลติมีเดียในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center)) เพื่อขยายความรู้ และมอบรางวัลให้แก่ผู้เล่นที่ทำคะแนนได้มากที่สุดเพื่อเป็นการเสริมแรงทางบวก
9.3 ขั้นสรุป (10 นาที)
ขั้นที่ 5 ขั้นประเมินผล (Evaluate)
14. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับการแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ ดังนี้ ขั้นตอนการแก้โจทย์ปัญหา :
1. ทำความเข้าใจปัญหา (Understand the problem) : ขั้นตอนนี้คือการอ่านโจทย์ให้ละเอียด ทำความเข้าใจว่าโจทย์ถามอะไร และโจทย์กำหนดอะไรมาให้บ้าง
2. วางแผนแก้ปัญหา (Devise a plan) : เมื่อเข้าใจปัญหาแล้ว ให้คิดว่าจะใช้วิธีการใดในการแก้ปัญหา เช่น การใช้สูตร การวาดรูป หรือการสร้างตาราง
3. ดำเนินการตามแผน (Carry out the plan) : ลงมือแก้ปัญหาตามแผนที่วางไว้ โดยใช้ความรู้และทักษะที่เกี่ยวข้อง
4. ตรวจสอบคำตอบ (Look back) : เมื่อได้คำตอบแล้ว ให้ตรวจสอบว่าคำตอบสมเหตุสมผลหรือไม่ อาจใช้วิธีการตรวจสอบอื่นๆ หรือลองแทนค่ากลับลงในโจทย์เพื่อดูว่าถูกต้องหรือไม่
15. นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
10. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. คลิปวิดีโอการสอน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวกจำนวนที่มีตัวตั้งไม่เกิน 100,000 (จากคลังสื่อประเภทวิดีโอในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center))
2. คลิปวิดีโอการสอน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก การลบ (จากคลังสื่อประเภทวิดีโอในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center))
3. ใบงานประกอบการสอน เรื่อง โจทย์ปัญหาการบวก การลบ (จากคลังสื่อประเภทเทมเพลตในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center))
4. เกม โจทย์ปัญหา มหาสนุก (จากคลังสื่อประเภทมัลติมีเดียในสื่อเทคโนโลยีดิจิทัล (OBEC Content Center))
5. แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
11. การวัดและประเมินผล
รายการประเมิน วิธีการวัดผล เครื่องมือวัดผล เกณฑ์การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจใบงาน เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
- ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ - ใบงาน เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
- แบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาการบวก การลบ
นักเรียนทุกคนทำถูกต้องไม่ต่ำกว่าร้อยละ 60 ของคะแนนทั้งหมด
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
สังเกตพฤติกรรมด้านทักษะกระบวนการ แบบสังเกตพฤติกรรมด้านทักษะกระบวนการ
นักเรียนทุกคนผ่านเกณฑ์การประเมินในระดับดีขึ้นไป
ด้านคุณลักษณะ (A)
สังเกตพฤติกรรมด้าน คุณลักษณะที่พึงประสงค์ แบบสังเกตพฤติกรรมด้าน คุณลักษณะที่พึงประสงค์
นักเรียนทุกคนผ่านเกณฑ์การประเมินในระดับดีขึ้นไป
การวัดผลและประเมินผล สมรรถนะผู้เรียน
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การประเมิน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด - ประเมินแบบประเมิน สมรรถนะผู้เรียน
- แบบประเมิน สมรรถนะผู้เรียน
ผลการประเมินระดับ 2
ขึ้นไปทุกรายการ ผ่านเกณฑ์