แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ รายวิชา(เพิ่มเติม) ข้าวไทย รหัสวิชา ง31241
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 การทำนาข้าวในประเทศไทย ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566
เรื่อง ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1 เวลา 60 นาที
ผู้สอน : นายพิพัฒน์พงศ์ ท้าวยศ สอนเมื่อวันที่ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2566
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การปลูกข้าวเพื่อให้ได้ผลิตผลสูงประกอบด้วยปัจจัยสำคัญหลายอย่าง เช่น การ ปลูกด้วยข้าวพันธุ์ดี วิธีการปลูกและดูแลรักษาดี มีการป้องกันกำจัดโรค และแมลงศัตรูข้าว มีการกำจัดวัชพืช มีการใส่ปุ๋ยในนาข้าว มีการรักษาระดับน้ำ ในนา ข้าวพันธุ์ดีจะให้ผลิตผลสูง เมื่อได้มีวิธีการปลูก และดูแลรักษาดีเท่านั้น
2. ผลการเรียนรู้
- จำแนกวิธีการปลูกข้าวที่เหมาะสมในสภาพพื้นที่ต่างๆ และเข้าใจหลักการปลูกข้าว
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
1. อธิบายวิธีการปลูกข้าวที่เหมาะสมในสภาพพื้นที่ต่างๆ
2. มีความรู้ความเข้าใจหลักการปลูกข้าว
ด้านทักษะและกระบวนการ
3. จำแนกวิธีการปลูกข้าวในสภาพพื้นที่ต่างๆ ได้
ด้านคุณลักษณะ
4. รับผิดชอบงานที่ได้รับมอบหมาย
5. เห็นความสำคัญของการปลูกข้าว
4. สาระการเรียนรู้
ความรู้
- หลักในการปลูกข้าว
ทักษะ/กระบวนการ
- มีทักษะชีวิตในการปลูกข้าว
- มีทักษะการแก้ปัญหา
- การใช้เทคโนโลยี
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
- ใฝ่เรียนรู้
- มุ่งมั่นในการทำงาน
- รักความเป็นไทย
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
5.4 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. จุดเน้นในการพัฒนาทักษะของผู้เรียนในศตวรรษที่ 21 (3Rs 8Cs)
6.1 ทักษะในสาระวิชาหลัก (3Rs)
 R1: Reading หรือสมรรถนะการอ่าน คือ สามารถอ่านออก
 R2: (W)Riting หรือสมรรถนะการเขียน คือ สามารถเขียนได้
 R3: (A)Rithmatic คือ มีทักษะในการคำนวณ
6.2 ทักษะการเรียนรู้และนวัตกรรม (8Cs)
 C1: Critical Thinking and Problem Solving
(การคิดอย่างมีวิจารณญาณและทักษะในการแก้ปัญหา)
 C2: Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรค์ และนวัตกรรม)
 C3: Cross-cultural Understanding
(ทักษะด้านความเข้าใจความต่างวัฒนธรรม ต่างกระบวนทัศน์)
 C4: Collaboration, Teamwork and Leadership
(ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเป็นทีม และภาวะผู้นำ)
 C5: Communications, Information, and Media Literacy
(ทักษะด้านการสื่อสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ)
 C6: Computing and ICT Literacy
(ทักษะด้านคอมพิวเตอร์ เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร)
 C7: Career and Learning Skills (ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้)
 C8: Compassion (ความมีเมตตา คุณธรรม มีวินัย คุณลักษณะอันพึงประสงค์)
7. ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน/ร่องรอยแสดงความรู้)
1) ใบงาน เรื่อง ความสำคัญและขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว (รายบุคคล)
2) แผนที่ความคิดสรุปองค์ความรู้ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวในลักษณะต่างๆ (รายกลุ่ม)
8. กระบวนการจัดการเรียนรู้ (ใช้เทคนิคการจัดการเรียนรู้แบบกระบวนการเรียนรู้ 5 ขั้นตอน (5 STEPs))
ขั้นที่ 1 ขั้นการเรียนรู้ระบุคำถาม (10 นาที)
1) นักเรียนศึกษาคลิปวีดีโอการปลูกข้าวในกระถาง (6 นาที) เพื่อตั้งข้อสังเกตเกี่ยวกับการปลูกข้าวลักษณะต่างๆ ที่ปรากฏในคลิปวีดีโอ ดังนี้
- นักเรียนเกิดข้อสงสัย หรือ เกิดคำถามเกี่ยวกับวิธีการปลูกข้าวที่ปรากฏในคลิปวีดีโออย่างไรบ้าง
- ข้อสงสัย หรือ คำถาม ที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับวิธีการปลูกข้าวในลักษณะต่างๆ หรือไม่
2) นักเรียนลองหาคำตอบจากการสืบค้นจากอินเตอร์เน็ตร่วมกัน โดยครูให้นักเรียนลองสรุปคำตอบของตนเอง (คำตอบควรเกี่ยวข้องกับขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวในลักษณะต่างๆ)
3) นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่องขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว จำนวน 10 ข้อ
ขั้นที่ 2 ขั้นการเรียนรู้แสวงหาสารสนเทศ (10 นาที)
1) ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ เรื่อง ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว
2) นักเรียนบอกเล่าถึงประสบการณ์ที่เคยปลูกข้าวที่ในแต่ละท้องถิ่นของนักเรียน ว่าเป็นอย่างไรบ้าง โดยครูขออาสาสมัครนักเรียน 2-3 คน เล่าประสบการณ์ของตนเอง ซึ่งครูสร้างแรงจูงใจโดยการให้รางวัลสำหรับนักเรียนที่ออกมาร่วมกิจกรรม
3) นักเรียนแต่ละคนพิจารณา ความสำคัญของข้าวไทยจากสื่อประกอบการสอน และร่วมกันพิจารณาหาแหล่งเรียนรู้ทางอินเตอร์เน็ตที่สามารถเรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว ตามความสนใจของนักเรียน
3) นักเรียนแต่ละคนศึกษาขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว จากสื่อการสอน Power Point ที่ครูนำเสนอ
โดยพิจารณาไปพร้อมกับสื่อประกอบการสอน หรือแหล่งเรียนรู้ทางอินเตอร์เน็ตที่นักเรียนสนใจ
4) นักเรียนและครูร่วมกันพิจารณาและอภิปรายเพื่อสรุปความสำคัญของข้าวไทย และวิธีการปลูกข้าว
จากนั้นครูแนะนำแหล่งเรียนรู้ต่างๆ เพิ่มเติม จากสื่อประกอบการสอนและแหล่งเรียนรู้ต่างๆ
ขั้นที่ 3 ขั้นการเรียนรู้เพื่อสร้างความรู้ (25 นาที)
1) นักเรียนอภิปรายร่วมกันเกี่ยวกับข้อมูลที่ได้จากการศึกษา ผ่านกิจกรรมตอบคำถามในแบบทดสอบ เพื่อทดสอบความรู้ระหว่างเรียน โดยใช้ข้อมูลสนับสนุนจากแหล่งอ้างอิงที่ได้ศึกษา
2) นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 45 คน รับอุปกรณ์และทำกิจกรรมออกแบบแผนที่ความคิด
สรุปองค์ความรู้ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวในลักษณะต่างๆ
3) นักเรียนศึกษาตัวอย่างขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวไทยในลักษณะต่างๆ จากสื่อการสอน Power Point ที่ครูนำเสนอ และสืบค้นจากอินเตอร์เน็ต รวมไปถึงแหล่งเรียนรู้ต่างๆ ที่ครูแนะนำเพิ่มเติม เพื่อนำไปออกแบบผลงานต่อไป
4) นักเรียนนำข้อมูลที่ได้จากการศึกษาคนความาแลกเปลี่ยนกัน แลวร่วมพิจารณาว่า ข้อมูลที่ได้
มีความถูกตองและครบถวนตามประเด็นที่ตองการศึกษาหรือไม จากนั้นนักเรียนรวมกันสังเคราะหขอมูล
ของกลุมและชวยกันสรางสรรคผลงาน โดยใหออกแบบแผนที่ความคิดสรุปองค์ความรู้ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวไทยในลักษณะต่างๆ ใหนาสนใจและสรางสรรคมากที่สุด
5) นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันออกแบบชิ้นงานแผนที่ความคิดสรุปองค์ความรู้ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวในลักษณะต่างๆ จากนั้นร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องของผลงานก่อนนำเสนอ
ขั้นที่ 4 ขั้นการเรียนรู้เพื่อสื่อสาร (5 นาที)
1) นักเรียนแต่ละกลุ่ม ส่งตัวแทนนำเสนอผลงานของกลุ่มตนเองหน้าชั้นเรียน
2) นักเรียนและครูสนทนาร่วมกันเพื่อสรุป เรื่องขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว โดยใช้ Power Point เรื่อง ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว ที่ครูจัดทำขึ้น
ขั้นที่ 5 ขั้นการเรียนรู้เพื่อตอบแทนสังคม (5 นาที)
1) นักเรียนนำแผนที่ความคิดสรุปองค์ความรู้ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวในลักษณะต่างๆ ไปติดป้ายนิเทศหน้าห้องเรียน เพื่อให้นักเรียนคนอื่นๆ ได้ศึกษาเพิ่มเติมความรู้
2) ครูทดสอบความรู้จากใบงาน เรื่อง ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว จากนั้นรวบรวมส่งครูหน้าชั้นเรียน
โดยครูย้ำว่าหากนักเรียนคนใดทำไม่เสร็จภายในชั่วโมงสามารถนำมาส่งได้ในชั่วโมงถัดไป
2) นักเรียนประเมินตนเอง โดยเขียนแสดงความรู้สึกหลังการเรียนและหลังการทำกิจกรรมในประเด็นต่อไปนี้
- สิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้ในวันนี้คืออะไร
- นักเรียนมีส่วนร่วมกิจกรรมในกลุ่มมากน้อยเพียงใด
- เพื่อนนักเรียนในกลุ่มมีส่วนร่วมกิจกรรมในกลุ่มมากน้อยเพียงใด
- นักเรียนพึงพอใจกับการเรียนในวันนี้หรือไม่ เพียงใด
- นักเรียนนำความรู้ที่ได้นี้ไปใช้ให้เกิดประโยชน์แก่ตนเอง ครอบครัว และสังคมได้อย่างไร
9. สื่อและแหล่งเรียนรู้
9.1 ใบงาน เรื่อง ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวไทย (รายบุคคล)
9.2 เอกสารประกอบการเรียน การปลูกข้าว
9.3 แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน จำนวน 10 ข้อ
10. การวัดและการประเมินผลการเรียนรู้
10.1 การประเมินตามจุดประสงค์การเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีการวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การประเมิน
ด้านความรู้
1. อธิบายวิธีการปลูกข้าว
ที่เหมาะสมในสภาพพื้นที่ต่างๆ
2. มีความรู้ความเข้าใจหลักการปลูกข้าว - ตรวจแบบทดสอบ
- แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน จำนวน 10 ข้อ
- ผ่านเกณฑ์
ร้อยละ 70 ขึ้นไป
- สังเกตการทำกิจกรรมในชั้นเรียน
- แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
(ในชั้นเรียน) - ผ่านเกณฑ์
ร้อยละ 70 ขึ้นไป
- ทดสอบ - แบบทดสอบ - ผ่านเกณฑ์
ร้อยละ 70 ขึ้นไป
- ตรวจใบงาน - ใบงาน เรื่อง ขั้นตอนวิธีการปลูกข้าว - นักเรียนได้คะแนน
ไม่ต่ำกว่าร้อยละ 70
- ประเมินชิ้นงาน (รายบุคคล)
- แบบประเมินชิ้นงาน (รายบุคคล)
- ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70 หรือระดับคุณภาพ ดี ขึ้นไป
ด้านทักษะและกระบวนการ
3. จำแนกวิธีการปลูกข้าวในสภาพพื้นที่ต่างๆ ได้ - ประเมินชิ้นงาน (รายกลุ่ม)
- แบบประเมินชิ้นงาน(รายกลุ่ม)
- ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 70 หรือระดับคุณภาพ ดี ขึ้นไป
- สังเกตพฤติกรรม
การทำงานกลุ่ม - แบบประเมินตามสภาพจริง (Rubrics) - ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพดี ขึ้นไป
- ประเมินการนำเสนอผลงาน - แบบประเมินการนำเสนอผลงาน - ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพดี ขึ้นไป
ด้านคุณลักษณะ
4. รับผิดชอบงานที่ได้รับมอบหมาย
5. เห็นความสำคัญของ
การปลูกข้าว - สังเกตพฤติกรรม
การทำงานรายบุคคล
- แบบสังเกตพฤติกรรม
การทำงานรายบุคคล
- ผ่านเกณฑ์
ระดับคุณภาพดี ขึ้นไป
10.2 การประเมินสมรรถนะสำคัญ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ และทักษะศตวรรษที่ 21
1) การประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ประเด็นการประเมิน แหล่ง วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การให้คะแนน
ความสามารถ
ในการสื่อสาร การนำเสนอ
หน้าชั้นเรียน ประเมินความสามารถ
ในการสื่อสาร แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
ความสามารถ
ในการคิด การตอบคำถาม
และการทำกิจกรรมของนักเรียน ประเมินความสามารถ
ในการคิด แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
ความสามารถ
ในการแก้ปัญหา การร่วมกิจกรรม
และตอบคำถาม ประเมินความสามารถ
ในการแก้ปัญหา แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
ความสามารถ
ในการใช้ทักษะชีวิต การทำกิจกรรมกลุ่มร่วมกับผู้อื่น ประเมินความสามารถ
ในการใช้ทักษะชีวิต แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
หมายเหตุ : นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมินการให้คะแนน ไม่ต่ำกว่าระดับ 3 หรือระดับคุณภาพ ดี
2) การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ประเด็นการประเมิน แหล่ง วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การให้คะแนน
นักเรียนใฝ่เรียนรู้ พฤติกรรมการเรียนรู้ของนักเรียน
ในชั่วโมงเรียน ประเมินพฤติกรรม
การเรียนรู
แบบประเมินคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
นักเรียนมีความมุ่งมั่น
ในการทำงาน พฤติกรรมการเรียนรู้ของนักเรียน
ในชั่วโมงเรียน ประเมินพฤติกรรม
การเรียนรู แบบประเมินคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
หมายเหตุ : นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมินการให้คะแนน ไม่ต่ำกว่า ดี ระดับ 3 หรือระดับคุณภาพ ดี
3) การประเมินทักษะในศตวรรษที่ 21
ประเด็นการประเมิน แหล่ง วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การให้คะแนน
การคิดอย่างมีวิจารณญาณทักษะในการแก้ปัญหา พฤติกรรม
การเรียนรู้
ของนักเรียน
ในชั่วโมงเรียน การตอบคำถามและทำกิจกรรมต่างๆ คำถามกระตุ้นคิด ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
ทักษะด้าน
การสร้างสรรค์
และนวัตกรรม ชิ้นงาน/ผลงาน ตรวจผลงาน แบบประเมิน
ผลงาน
ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
ทักษะด้าน
ความร่วมมือ
การทำงานเป็นทีมและภาวะผู้นำ พฤติกรรมกระบวนการทำงานกลุ่ม
สังเกตพฤติกรรม
การทำงานกลุ่ม แบบประเมิน
ตามสภาพจริง (Rubrics) ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
ทักษะด้านการสื่อสารสนเทศและรู้เท่าทันสื่อ พฤติกรรมการนำเสนอความรู้หน้าชั้นเรียน ประเมินการนำเสนอผลงาน แบบประเมิน
การนำเสนอผลงาน ดีเยี่ยม ระดับ 4
ดี ระดับ 3
พอใช้ ระดับ 2
ปรับปรุง ระดับ 1
หมายเหตุ : นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมินการให้คะแนน ไม่ต่ำกว่า ดี ระดับ 3 หรือระดับคุณภาพ ดี
11. ข้อเสนอแนะ
ครูต้องให้คำแนะนำแก่นักเรียน ขณะจัดกิจกรรมกลุ่ม
12. บันทึกหลังแผนการจัดการเรียนรู้
จากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ผ่านกระบวนการ 5 ขั้นตอน (5 STEPs) ที่เน้นให้ผู้เรียนมีส่วนร่วมและมีปฏิสัมพันธ์กับกิจกรรมที่หลากหลายรูปแบบ สามารถบอกขั้นตอนวิธีการปลูกข้าวได้อย่างครบถ้วน ของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1 จำนวน 20 คน
12.1 ด้านความรู้ (K)
นักเรียน ได้ค้นคว้าแสวงหาความรู้ในเนื้อหาการเลือกพื้นที่ในการปลูกข้าวได้อย่างถูกต้อง เหมาะสมในสภาพพื้นที่ต่างๆ มีความรู้ความเข้าใจหลักการปลูกข้าว ผ่านกระบวนการ 5 ขั้นตอน (5 STEPs) และกิจกรรมกลุ่ม ร่วมกันอภิปรายตามประเด็นที่ได้ศึกษาส่งผลทำให้นักเรียนร้อยละ 100 สามารถทำแบบทดสอบ ใบงานและออกแบบแผนผังความคิด (Mind mapping) และนำเสนอผลงานได้
ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
นักเรียนร้อยละ 70 สามารถจำแนกวิธีการปลูกข้าวในสภาพพื้นที่ต่างๆโดยใช้กระบวนการ 5 ขั้นตอน (5 STEPs) ผ่านกระบวนการ Active learnning ในการตั้งประเด็นปัญหา การวางแผนแสวงหาความรู้ด้วยตนเอง จากใบความรู้และสื่อ Power Point นำมาสร้างองค์ความรู้ มีการสื่อสารกันภายในกลุ่มเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้แก่กัน สามารถออกแบบผังความคิด (Mind mapping) และนำเสนอผลงานกลุ่มให้เพื่อนๆได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ของทุกคนในชั้นเรียน
ด้านคุณลักษณะ (A)
นักเรียน มีความใฝ่รู้ ใฝ่เรียน รับผิดชอบงานที่ได้รับมอบหมายและเห็นความสำคัญของการปลูกข้าว สามารถอยู่ร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุข มีเจตคติที่ดีต่องานอาชีพและอยู่อย่างพอเพียงและผ่านเกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพดีขึ้นไป
12.2 ปัญหา/อุปสรรค /แนวทางแก้ไข
1. นักเรียนพูดคุย หยอกล้อกันในระหว่างที่ครูผู้สอนกำลังจัดกิจกรรมการเรียนรู้
แนวทางในการแก้ไข : คุณครูเรียกชื่อ กล่าวตักเตือนรวมทั้งกระตุ้นให้นักเรียนคนดังกล่าวเข้ามามีส่วนร่วมในกิจกรรม