แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ภาคเรียนที่ 1 / 2568
รายวิชา ภาษาอังกฤษ (อ15101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 Describing People เวลาเรียน 10 ชั่วโมง
เรื่อง Adjectives (คำคุณศัพท์บอกลักษณะ) เวลา 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางสาวนดา ปะดุกา
1. มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร และแสดงความคิดเห็นในสถานการณ์ต่าง ๆ
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้อย่างเหมาะสม
2. ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัดระหว่างทาง
ต 1.1 ป.5/2 อ่านออกเสียงคำ กลุ่มคำ และประโยคได้ถูกต้อง
ตัวชี้วัดปลายทาง
ต 1.2 ป.5/4 พูดหรือเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับบุคคล สัตว์ หรือสิ่งของรอบตัว
3. สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
คำคุณศัพท์ (Adjectives) เป็นคำที่ใช้บอกลักษณะหรือขยายคำนามและสรรพนาม เพื่อให้ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับคน สัตว์ สิ่งของ หรือสถานที่ เช่น ลักษณะ ขนาด สี และความรู้สึก การเรียนรู้คำคุณศัพท์ช่วยให้นักเรียนสามารถอธิบายสิ่งต่าง ๆ และสื่อสารภาษาอังกฤษได้อย่างชัดเจนและมีความหมายมากยิ่งขึ้น
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
4.1 นักเรียนสามารถอธิบายความหมายและหน้าที่ของคำคุณศัพท์ (Adjectives) ได้ (K)
4.2 นักเรียนสามารถใช้คำคุณศัพท์ในการบรรยายบุคคล สัตว์ หรือสิ่งของเป็นประโยคภาษาอังกฤษได้ (P)
4.3 นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และสามารถทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ (A)
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต : กระบวนการทำงานกลุ่ม / กระบวนการปฏิบัติ
5.4 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
6.1 มีวินัย
6.2 ใฝ่เรียนรู้
6.3 มุ่งมั่นในการทำงาน
7. กิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบ2W3P)
ชั่วโมงที่ 1
ขั้น Warm up
1. นักเรียนและคุณครูกล่าวทักทายกันด้วยประโยคภาษาอังกฤษ เป็นการฝึกสนทนาสั้น ๆ เพื่อสร้างความมั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน เช่น
Teacher: Good morning, hows going?
Students: Good morning, Im fine. / Im very well. / Im happy.
2. ครูเปิดภาพบุคคลดังหรือสัตว์ต่าง ๆ เพื่อกระตุ้นความสนใจของผู้เรียน จากนั้นครูตั้งคำถามเพื่อกระตุ้นการคิด เช่น What do you see in the picture? / Is it big or small? / Is she cute?
3. นักเรียนช่วยกันตอบคำถาม และครูเขียนคำคุณศัพท์บนกระดาน เช่น big, small, beautiful
4. ครูแจ้งจุดประสงค์ของการเรียนว่า นักเรียนจะได้เรียนรู้เรื่อง Adjectives และนำไปใช้ในการบรรยายลักษณะบุคคล สัตว์ หรือสิ่งของ
ขั้น Presentation
5. ครูเปิดสื่อการเรียนรู้จาก OBEC Content Center เพื่ออธิบายความหมายและการใช้คำคุณศัพท์
6. ครูอธิบายเพิ่มเติมว่า Adjectives คือ คำที่ใช้บอกลักษณะของคำนาม
ตัวอย่าง The fish is small. The turtle is big. The dolphin is friendly.
7. นักเรียนอ่านคำศัพท์และประโยคตัวอย่างตามครู
ขั้น Practice
8. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 35 คน เล่นกิจกรรมเกมจากสื่อดิจิทัล Finding Nemo Game Adjectives โดยครูอธิบายวิธีการเล่นให้นักเรียนฟัง จากนั้นนักเรียนช่วยกันเลือกคำคุณศัพท์ที่ถูกต้องเพื่อบรรยายตัวละครในเกม เช่น Nemo is small. The shark is scary.
9. นักเรียนร่วมกันอภิปรายคำตอบร่วมกันภายในกลุ่ม เพื่อฝึกการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสารตามแนวคิด CLT
ขั้น Production
10. ครูแจก ใบงาน Describe the Character / Animal ให้นักเรียนเป็นรายกลุ่ม
เลือกบุคคลหรือสัตว์ เพื่อบรรยายลักษณะ โดยเลือกใช้คำคุณศัพท์ให้ถูกต้องเหมาะสมอย่างน้อย 34 คำ และลองฝึกแต่งประโยคเพื่อบรรยายลักษณะ เช่น
Character Adjectives Sentence
Nemo small, cute Nemo is small and cute.
Lisa beautiful, smart Lisa is beautiful and smart.
11. นักเรียนลงมือทำใบงาน และเตรียมข้อมูลเพื่อนำเสนอในคาบถัดไป โดยครูคอยช่วยเหลือนักเรียน ในการทำใบงาน และเน้นย้ำให้นักเรียนเตรียมใบงานเพื่อใช้ในการนำเสนอในคาบถัดไป
ขั้น Wrap up
12. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับ Adjectives โดยครูถามคำถามและให้นักเรียนตอบเพื่อทบทวน และทำกิจกรรม Exit Ticket ให้นักเรียนบอกคำคุณศัพท์บรรยายลักษณะ คนละ 1 คำ ก่อนออกจากชั้นเรียน
ชั่วโมงที่ 2
ขั้น Warm up
1. นักเรียนและคุณครูกล่าวทักทายกันด้วยประโยคภาษาอังกฤษ เป็นการฝึกสนทนาสั้น ๆ เพื่อสร้างความมั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน เช่น
Teacher: How are you today?
Students: Im fine. / Im very well. / Im happy.
2. นักเรียนและครูร่วมกันทบทวนคำศัพท์โดยแสดงภาพสัตว์หรือบุคคลดัง และให้นักเรียนช่วยกันบอกคำคุณศัพท์ เช่น handsome, short, long, cute
ขั้น Presentation
3. ครูทบทวนโครงสร้างประโยค Subject + Verb to be + Adjective
ตัวอย่าง The turtle is big. / The fish is small. The boy is tall. / The girl is fat.
ขั้น Practice
4. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกพูดประโยคจากใบงานที่ทำไว้ในคาบที่แล้ว โดยครูคอยเดินตรวจสอบและช่วยแก้ไขการออกเสียงให้ถูกต้อง
ตัวอย่าง A: What animal is it?
B: It is a dolphin. It is friendly.
ขั้น Production
5. นักเรียนนำใบงาน Describe the Character ที่ได้ทำในคาบที่แล้ว ออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียนให้ครูและเพื่อนร่วมห้องฟัง
ตัวอย่างการนำเสนอ
This is Nemo.
Nemo is small and cute.
He is also brave.
6. เมื่อนำเสนอเสร็จแล้ว ครูให้นักเรียนคนอื่นในห้องสามารถถามคำถามเพิ่มเติมได้ เพื่อเป็นการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสาร เช่น Is it big or small? / Is it friendly? จากนั้นครูให้ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับการใช้ภาษาและการออกเสียง
7. นักเรียนติดผลงานบนบอร์ดภายในห้องเรียน และให้เพื่อน ๆ ภายในชั้นเรียนเดินดูเพื่อติดสติ๊กเกอร์ผลงานยอดเยี่ยม และบอกเหตุผลว่าทำไมถึงเลือกชิ้นงานนั้น เพื่อเป็นการฝึกใช้ภาษาในการสื่อสารภายในชั้นเรียน ครูชมเชยและให้รางวัลนักเรียน
ขั้น Wrap up
8. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทเรียน โดยนักเรียนช่วยกันตอบ และครูเสริมความรู้เพิ่มเติม
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1) สื่อเทมเพลต : Adjectives คำคุณศัพท์ โดย พีรณัฐ สังรวม
ที่มา : OBEC Content Center
8.2) สื่อมัลติมีเดีย เกม Finding Nemo Adjectives โดย ศุภโชค บันเทิงใจ
ที่มา : Genially
8.3) สื่อใบงาน : Describe the Character โดย Kru Rommanee
ที่มา : inskru
9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้านความรู้ความเข้าใจ (Knowledge)
- นักเรียนอธิบายความหมายและหน้าที่ของคำคุณศัพท์ (Adjectives) ได้ถูกต้อง - การถาม-ตอบของนักเรียน - แบบถาม-ตอบ ร้อยละ 75 ขึ้นไป
ด้านทักษะ (Process)
- นักเรียนใช้คำคุณศัพท์ในการบรรยายบุคคล สัตว์ หรือสิ่งของเป็นประโยคภาษาอังกฤษได้ - การพูดและการเขียน - ใบงาน Describe the Character ร้อยละ 75 ขึ้นไป
ด้านเจตคติ (Attitude)
- นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทํางาน - สังเกตพฤติกรรมของนักเรียน - แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2
ผ่านเกณฑ์