แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รายวิชา คณิตศาสตร์5 (ค33101) ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
หน่วยที่ 2 เรื่อง การวิเคราะห์และนำเสนอข้อมูลเชิงคุณภาพ
เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม เวลา 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวสุชาดา ใจซื่อ โรงเรียนเกาะสมุย
..
1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ค 3.1 เข้าใจกระบวนการทางสถิติ และใช้ความรู้ทางสถิติในการแก้ปัญหา
ตัวชี้วัด ค3.1 ม.6/1 เข้าใจและใช้ความรู้ทางสถิติในการนำเสนอข้อมูลและแปลความหมายของค่าสถิติเพื่อประกอบการตัดสินใจ
2. สาระการเรียนรู้
แผนภูมิรูปวงกลม
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้ (Knowledge)
นักเรียนสามารถแปลความหมายแผนภูมิรูปวงกลมได้
ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
นักเรียนสามารถนำเสนอข้อมูลเชิงคุณภาพด้วยแผนภูมิรูปวงกลมได้
3.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
3.4 ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการคิด
2. ความสามารถในการสื่อสาร
3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
4. สาระสำคัญ
แผนภูมิรูปวงกลม เป็นการนำเสนอข้อมูลโดยใช้พื้นที่ภายในของรูปวงกลมแทนความถี่ของข้อมูล ทั้งหมด และแสดงสัดส่วนของความถี่ของแต่ละข้อมูลด้วยพื้นที่แต่ละส่วนภายในรูปวงกลม ซึ่งแบ่งด้วย รัศมี โดยสัดส่วนของความถี่ของแต่ละข้อมูลเท่ากับสัดส่วนของขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรูปวงกลม โดยทั่วไปจะแสดงสัดส่วนของความถี่ของข้อมูลด้วยความถี่สัมพัทธ์ในรูปร้อยละ
5. กิจกรรมการเรียนรู้ (การจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ 5 ขั้น (5E) )
1. ขั้นสร้างความสนใจ ( Engagement)
1.1 นักเรียนทบทวนความรู้เดิมเรื่อง ข้อมูลเชิงคุณภาพ โดยครูตั้งคำถามและนักเรียนร่วมกัน อภิปรายภายในชั้นเรียน
- ข้อมูลเชิงคุณภาพมีลักษณะอย่างไร
แนวคำตอบ ข้อมูลที่แสดงลักษณะ ประเภท สมบัติในเชิงคุณภาพ และอื่น ๆ ที่ไม่สามารถวัดค่าเป็นตัวเลขที่นำมาบวก ลบ คูณ หรือหารกันได้
- ให้นักเรียนยกตัวอย่างข้อมูลที่มีลักษณะเป็นข้อมูลเชิงคุณภาพ
แนวคำตอบ หมายเลขโทรศัพท์, ทะเบียนรถ, ความรู้สึก, เพศ, กรุ๊ปเลือด, เชื้อชาติ, สถานภาพสมรส, ศาสนา เป็นต้น
1.2 นักเรียนพิจารณาส่วนประกอบของแผนภูมิรูปวงกลมที่แสดงข้อมูลเกี่ยวกับสถานการณ์ในชีวิตจริง และครูตั้งคำถามกระตุ้นเพื่อให้นักเรียนเชื่อมโยงกับความรู้เดิม
1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม ให้นักเรียนทราบ
นักเรียนต้องสามารถแปลความหมายและนำเสนอข้อมูลเชิงคุณภาพด้วยแผนภูมิรูปวงกลมได้
2. ขั้นสำรวจและค้นหา (Exploration)
2.1 นักเรียนแบ่งกลุ่ม ออกเป็นกลุ่มละ 5-6 คน โดยคละความสามารถ (ความสามารถเก่ง - ความสามารถปานกลาง - ความสามารถอ่อน)
2.2 นักเรียนทำกิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี โดยครูแจกใบความรู้ เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม และอุปกรณ์ จากนั้นนักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนเลือกบัตรโจทย์โดยนักเรียนสามารถเลือกโจทย์ที่ตนเองต้องการได้
2.3 ครูชี้แจงข้อตกลงและเงื่อนไขในการทำกิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี โดยในแบบบันทึกการสืบค้น นักเรียนต้องแสดงข้อมูลดังนี้
- ชื่อกลุ่ม
- เป้าหมายการเรียนรู้ของกลุ่ม
- แผนภูมิรูปวงกลม พร้อมตารางแสดงการคำนวณขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางและร้อยละความถี่สัมพัทธ์
2.4 นักเรียนภายในกลุ่มแต่ละกลุ่มช่วยกันสำรวจ ค้นหา และสืบเสาะหาความรู้ จากใบความรู้ เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม หรือสื่อออนไลน์ต่าง ๆ เพื่อหาคำตอบของบัตรโจทย์ที่นักเรียนเลือก โดยครูช่วยตรวจสอบความถูกต้อง
3. ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
3.1 นักเรียนแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและสะท้อนกลับความรู้ที่ได้ภายในกลุ่ม แล้วนำข้อมูลที่ได้มาสรุปเป็นคำตอบ พร้อมบันทึกผลข้อมูลลงในแบบบันทึกการสืบค้นและตกแต่งให้สวยงามเพื่อนำมาเสนอหน้าชั้นเรียน
4. ขั้นขยายความรู้ (Elaboration)
4.1 นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอแบบบันทึกการสืบค้น แล้วให้นักเรียนกลุ่มที่ไม่ได้นำเสนอซักถาม และให้ข้อเสนอ คำติชม พร้อมตรวจสอบความถูกต้องและการนำเสนอของนักเรียนกลุ่มที่นำเสนอ
4.2 นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายในระหว่างการนำเสนอแบบบันทึกการสืบค้นของแต่ละกลุ่ม
5. ขั้นประเมินผล (Evaluation)
5.1 นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายและสรุปเกี่ยวกิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี
แนวคำตอบ แผนภูมิรูปวงกลม เป็นการนำเสนอข้อมูลโดยใช้พื้นที่ภายในของรูปวงกลมแทนความถี่ของข้อมูล ทั้งหมด และแสดงสัดส่วนของความถี่ของแต่ละข้อมูลด้วยพื้นที่แต่ละส่วนภายในรูปวงกลมซึ่งแบ่งด้วยรัศมีโดยสัดส่วนของความถี่ของแต่ละข้อมูลเท่ากับสัดส่วนของขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรูปวงกลม โดยทั่วไปจะแสดงสัดส่วนของความถี่ของข้อมูลด้วยความถี่สัมพัทธ์ในรูปร้อยละ
โดยความถี่สัมพัทธ์ในรูปร้อยละ หาได้จาก ความถี่สัมพัทธ์ใน (ร้อยละ) = "ความถี่" /"ความถี่รวม" "× 100"
5.2 ครูชื่นชมนักเรียนทุกคนและรวบรวมคะแนนที่นักเรียนแต่ละกลุ่มประเมิน เพื่อนำมาสรุปแล้ว แจ้งผลให้นักเรียนทราบในคาบเรียนถัดไป และมอบรางวัลให้นักเรียนกลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุด
5.3 ครูแจกใบงานที่ 1 เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม ให้นักเรียนเป็นรายบุคคล โดยนำมาส่งในคาบเรียนถัดไป
6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
6.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ตามมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ (ฉบับปรับปรุง พ.ศ.2560) ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551
6.2 ใบความรู้เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม
6.3 บัตรโจทย์กิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี
6.4 อินเทอร์เน็ตและสื่อออนไลน์ต่าง ๆ
7. ภาระงาน / ชิ้นงาน / ร่องรอย / หลักฐานการเรียนรู้
7.1 แบบบันทึกการสืบค้น กิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี
7.2 ใบงานที่ 1 เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม
8. การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการประเมิน เครื่องมือการประเมิน เกณฑ์การประเมิน
1. ด้านความรู้ (Knowledge)
-นักเรียนสามารถแปลความหมายแผนภูมิรูปวงกลมได้
- การตรวจใบงานที่ 1เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม
- ใบงานที่ 1 เรื่องแผนภูมิรูปวงกลม
- ร้อยละ 70 ขึ้นไป ผ่านเกณฑ์
2. ด้านทักษะกระบวนการ (Process)
-นักเรียนสามารถนำเสนอข้อมูลเชิงคุณภาพด้วยแผนภูมิรูปวงกลมได้
- การตรวจแบบบันทึกการสืบค้น กิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี
- การตรวจใบงานที่ 1เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม
- แบบบันทึกการสืบค้น กิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี
- ใบงานที่ 1เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลม
- แบบบันทึกการสืบค้น กิจกรรม แผนภูมิรูปวงกลมสามัคคี ระดับคุณภาพดี ขึ้นไป ผ่านเกณฑ์
- ใบงานที่ 1เรื่อง แผนภูมิรูปวงกลมร้อยละ 70 ขึ้นไป ผ่านเกณฑ์
3. ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
-นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
- สังเกตการปฏิบัติงานของนักเรียน
- แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์มุ่งมั่นในการทำงาน
- ระดับคุณภาพดี ขึ้นไป ผ่านเกณฑ์
4. ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.ความสามารถในการคิด
2.ความสามารถในการสื่อสาร
3.ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- การสังเกต
-แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียนความสามารถในการคิด
-แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียนความสามารถในการสื่อสาร
-แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียนความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- ระดับคุณภาพดี
ขึ้นไป ผ่านเกณฑ์