แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ตัวการันต์สร้างสรรค์ ปั้นเด็กคิดอ่านเขียนด้วย Active learning
5 ขั้นตอน โดยใช้สื่อการสอนผ่านระบบ OBEC Content Center
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวิชาภาษาไทย ท15101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ชีวิตมีค่า เวลา 8 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง คำที่มีตัวการันต์ เวลา 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางสาวกานต์มณี เขียวปาน
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ท 1.1 ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนําไปใช้ตัดสินใจแก้ปัญหาในการ ดําเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน
2. ตัวชี้วัด
ท 1.1 ป.5/1 อ่านออกเสียงบทร้อยแก้วและบทร้อยกรองไดถูกต้อง
ท 1.1 ป.5/2 อธิบายความหมายของคำ ประโยคและข้อความที่เป็นการบรรยาย และการพรรณนา
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 นักเรียนบอกลักษณะของคำที่มีตัวการันต์ได้ (K)
3.2 นักเรียนอ่านและเขียนคำศัพท์ที่มีตัวการันต์ได้ถูกต้อง (P)
3.3 นักเรียนเห็นความสำคัญของตัวการันต์ในภาษาไทย (A)
4. สาระสำคัญ
ตัวการันต์ คือ พยัญชนะที่มีไม้ทัณฑฆาต ( -์ ) กำกับอยู่ข้างบน เวลาอ่านไม่ต้องออกเสียงพยัญชนะ ตัวนั้น ซึ่งตัวการันต์อาจอยู่กลางคำหรือท้ายคำก็ได้ เหตุที่ต้องมีตัวการันต์ในภาษาไทยนั้น เพื่อต้องการรักษา รูปศัพท์เดิมของคำที่เป็นภาษาต่างประเทศ เช่น ภาษาอังกฤษ ภาษาบาลี และภาษาสันสกฤตที่ไทยนำมาใช้ เนื่องจากคำเหล่านี้ออกเสียงยาก เมื่อเติมตัวการันต์แล้วจะทำให้ออกเสียงได้ง่ายขึ้น
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ลักษณะของคำที่มีตัวการันต์
5.2 อ่านและเขียนคำศัพท์ที่มีตัวการันต์
6. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
 1. ความสามารถในการสื่อสาร : มีทักษะในการพูดสื่อสารและเรียบเรียงการสื่อสารได้ถูกต้อง
 2. ความสามารถในการคิด : สังเกต และสรุปความรู้
 3. ความสามารถในการแก้ปัญหา : ใช้ภาพในหลักการสังเกตที่กำหนดเพื่อวิเคราะห์เรื่องและสามารถตอบคำถามได้อย่างเหมาะสม
 4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต : สามารถนำกระบวนการต่าง ๆ ให้เกิดการเรียนรู้ด้วยการเสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีและอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมี ความสุข
 5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
7.1 ใฝ่เรียนรู้
7.2 มุ่งมั่นในการทำงาน
7.3 มีวินัย
8. ชิ้นงานหรือภาระงาน
8.1 แบบฝึกทักษะเรื่อง คำที่มีตัวการันต์
9. กระบวนการจัดการเรียนรู้/กิจกรรมการเรียนรู้
นำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นที่ 1: กระตุ้นความสนใจ
1.1 ครูเขียนคำศัพท์ที่มีตัวการันต์จำนวน 10 คำ บนกระดาน
1.2 ครูตั้งคำถามกระตุ้นความคิด
- นักเรียนลองสังเกตคำบนกระดานว่ามีลักษณะใดที่เหมือนกันหรือมีอะไรที่เหมือนกัน
- สัญลักษณ์หรือสิ่งที่เหมือนกันคืออะไร/เรียกว่าอะไร
สอน
ขั้นที่ 2: สำรวจและค้นหา
2.1 ครูแบ่งกลุ่มผู้เรียนให้สำรวจคำที่มีตัวการันต์จากใบความรู้ จากสื่อ OBEC Content โดยให้นักเรียนอ่านคำศัพท์พร้อมกัน จากนั้นครูอธิบายลักษณะของคำที่มีตัวการันต์และบอกหน้าที่ของเครื่องหมายทัณฑฆาต
ขั้นที่ 3: อภิปรายและลงข้อสรุป
3.1 ให้นักเรียนเล่นเกมบิงโก คำที่มีตัวการันต์
3.2 นักเรียนทำแบบฝึกทักษะจำนวน 2 ใบงาน จากสื่อ OBEC Content
ขั้นที่ 4: สร้างผลผลิตของความเข้าใจ
4.1 ให้นักเรียนอ่านคำที่มีตัวการันต์คนละ 20 คำ ทีละคน จากนั้นให้นักเรียนบอกคำ
ที่มีตัวการันต์มาคนละ 3 คำที่นักเรียนจำได้
4.2 ครูตั้งคำถาม ตัวการันต์มีหน้าที่อะไร
สรุป
ขั้นที่ 5: สะท้อนผลชุมชนแห่งการเรียนรู้
5.1 ให้นักเรียนเขียน ประโยคจากคำที่มีการันต์ จำนวน 5 ประโยค
10. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
10.1 ใบความรู้จากสื่อ OBEC Content
10.2 แบบฝึกทักษะจากสื่อ OBEC Content
10.3 คำศัพท์คำที่มีตัวการันต์ จากสื่อ OBEC Content
10.4 เกมบิงโกคำที่มีตัวการันต์