ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ค้นหากระทู้
ตั้งกระทู้คำถามใหม่ กลับหน้าที่แล้ว
 
Advertisement

แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง การแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

สาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน รหัสวิชา ค 21102

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง การแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว เวลา 1 ชั่วโมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้

ค1.3 ใช้นิพจน์ สมการ อสมการ และเมทริกซ์ อธิบายความสัมพันธ์ หรือช่วยแก้ปัญหา ที่กำหนดให้

ตัวชี้วัด

ค 1.3 ม.1/1 เข้าใจและใช้สมบัติของการเท่ากัน และสมบัติของจำนวน เพื่อวิเคราะห์ และแก้ปญหาโดยใช้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

2. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. แก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวได้ (K)

2. นำเสนอวิธีการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวได้ (P)

3. มีความมุ่งมั่นในการทำงาน (A)

3. สาระการเรียนรู้

การแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

4. สาระสำคัญ

สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวจะมีคำตอบของสมการเพียงคำตอบเดียวเท่านั้น การแก้สมการคือการหาคำตอบของสมการ ซึ่งอาจใช้การลองแทนค่าตัวแปรในสมการ หรือใช้สมบัติของจำนวนและสมบัติของการเท่ากัน

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. มีความสามารถในการสื่อสาร

2. มีความสามารถในการคิด

3. มีความสามารถในการแก้ปัญหา

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

มุ่งมั่นในการทำงาน

7. ทักษะของผู้เรียนในศตวรรษที่ 21 ( 3R 8C )

ทักษะการสื่อสาร สารสนเทศและรู้เท่าทันสื่อ

ทักษะการคิดคำนวณ

การคิดอย่างมีวิจารณญาณ แก้ปัญหาได้

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ

1. นักเรียนและครูร่วมกันทบทวนการแก้สมการโดยวิธีลองแทนค่าตัวแปร ครูแนะนำเพิ่มเติมว่าการหาคำตอบของสมการโดยวิธีลองแทนค่าตัวแปรอาจไม่สะดวก เพราะอาจต้องใช้เวลามาก และมีโอกาสผิดพลาดในการคำนวณสูง เราสามารถที่จะแก้ปัญหาดังกล่าว รวมถึงสามารถหาคำตอบได้รวดเร็ว แม่นยำ และถูกต้องได้ โดยใช้สมบัติของจำนวนและสมบัติของการเท่ากันมาช่วยในการแก้สมการ

ขั้นสอน

2. นักเรียนและครูร่วมกันรับชมวีดีโอสื่อการสอน เรื่องการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวโดยใช้บาร์โมเดล จากเว็บไซต์ OBEC Content Center ครูอธิบายการใช้บาร์โมเดลเพิ่มเติมจากวีดีโอเพื่อให้นักเรียนเข้าใจมากขึ้น

3. ครูจัดแบ่งเนื้อหาเรื่องการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวเป็นเนื้อหาย่อย ๆ เท่ากับจำนวนสมาชิกในกลุ่ม

4. จัดกลุ่มนักเรียน กลุ่มละ 4-6 คน โดยให้สมาชิกแต่ละกลุ่มมีความรู้ความสามารถที่คละกันกลุ่มนี้จะเป็นกลุ่มประจำ

5. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวางแผนให้สมาชิกในกลุ่มรับผิดชอบในการศึกษาหัวข้อย่อยของเนื้อหา คู่ละ 1 หัวข้อ ให้เวลาในการอ่านตามความยาวของเนื้อหา

6. ให้นักเรียนที่อ่านหัวข้อเรื่องเดียวกันมารวมเป็นกลุ่มชั่วคราว หรือกลุ่มผู้ชำนาญเพื่อร่วมกันอภิปราย ซักถาม และทำกิจกรรมร่วมกันให้มีความรู้ความเข้าใจในหัวข้อเรื่องนั้นที่ชัดเจนยิ่งขึ้น

7. นักเรียนกลุ่มผู้เชี่ยวชาญแยกตัวกลับไปกลุ่มเดิมของตน(กลุ่มประจำ) แล้วผลัดกันอธิบายความรู้ที่ได้จากการทำกรรมในหัวข้อ 6 ให้เพื่อนฟัง

8. นักเรียนทุกคนในกลุ่มทำแบบทดสอบย่อยเพื่อวัดความรู้ความเข้าใจทุกหัวข้อย่อย

ขั้นสรุป

9. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ดังนี้ สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวจะมีคำตอบของสมการเพียงคำตอบเดียวเท่านั้น การแก้สมการคือการหาคำตอบของสมการ โดยใช้สมบัติของจำนวนและสมบัติของการเท่ากัน

9. การวัดและประเมินผลวิธีการวัดผล

วิธีการวัดผล

สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล

1. แก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวได้ (K) ตรวจแบบทดสอบเรื่อง สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว แบบทดสอบเรื่อง สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

2. นำเสนอวิธีการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวได้ (P) สังเกตการนำเสนอวิธีการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว แบบสังเกตการนำเสนอวิธีการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

3. มีความมุ่งมั่นในการทำงาน (A) สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

เกณฑ์การประเมิน

หัวข้อที่ประเมิน ระดับคุณภาพ

4 3 2 1

1. แก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวได้ (K) ทำแบบทดสอบ

ได้อย่างถูกต้องร้อยละ 90 ขึ้นไป ทำแบบทดสอบ

ได้อย่างถูกต้องร้อยละ 80 - 89 ทำแบบทดสอบ

ได้อย่างถูกต้องร้อยละ 60 - 79 ทำแบบทดสอบ

ได้อย่างถูกต้องต่ำกว่าร้อยละ 60

2. นำเสนอวิธีการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวได้ (P) นำเสนอได้ถูกต้อง ชัดเจน ครบถ้วน และสามารถยกตัวอย่างประกอบได้ นำเสนอได้ถูกต้อง ชัดเจน ครบถ้วน นำเสนอได้ถูกต้อง ชัดเจน นำเสนอไม่ถูกต้อง ไม่ชัดเจน

3. มีความมุ่งมั่นในการทำงาน (A) มีความมุ่งมั่น

ในการทำงาน

อย่างรอบคอบ

จนงานประสบผลสำเร็จเรียบร้อย ครบถ้วนสมบูรณ์ มีความมุ่งมั่นในการทำงานอย่างรอบคอบ จนงานประสบผลสำเร็จเรียบร้อยส่วนใหญ่ มีความมุ่งมั่นในการทำงานอย่างรอบคอบ จนงานประสบผลสำเร็จเรียบร้อยส่วนน้อย มีความมุ่งมั่นในการทำงานแต่ไม่มีความรอบคอบ ส่งผลให้งานไม่ประสบผลสำเร็จอย่างที่ควร

ได้คะแนน 8 - 10 คะแนน = 4 (ดี)

ได้คะแนน 5 – 7 คะแนน = 3 (ปานกลาง)

ได้คะแนน 2 – 4 คะแนน = 2 (พอใช้)

ได้คะแนน 0 - 1 คะแนน = 1 (ปรับปรุง)

- เกณฑ์การตัดสิน

รายบุคคลนักเรียนมีผลการเรียนรู้ระดับ 2 จึงถือว่าผ่าน

- ผลการประเมิน

ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะ/กระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

จากการตรวจแบบทดสอบ

นักเรียนได้ระดับคุณภาพดังนี้

ระดับ 4 จำนวน .......... คน

ระดับ 3 จำนวน .......... คน

ระดับ 2 จำนวน .......... คน

ระดับ 1 จำนวน .......... คน จากการสังเกตการนำเสนอนักเรียนได้ระดับคุณภาพดังนี้

ระดับ 4 จำนวน .......... คน

ระดับ 3 จำนวน .......... คน

ระดับ 2 จำนวน .......... คน

ระดับ 1 จำนวน .......... คน จากการสังเกตพฤติกรรมการทำงาน

นักเรียนได้ระดับคุณภาพดังนี้

ระดับ 4 จำนวน .......... คน

ระดับ 3 จำนวน .......... คน

ระดับ 2 จำนวน .......... คน

ระดับ 1 จำนวน .......... คน

10. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

1. วีดีโอสื่อการสอน เรื่องการแก้สมการเชิงเส้นตัวแปรเดียวโดยใช้บาร์โมเดล จากเว็บไซต์ OBEC Content Center

2. ใบงาน เรื่องสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

3. แบบทดสอบ เรื่องสมการเชิงเส้นตัวแปรเดียว

โพสต์โดย ทิพวรรณ : [16 ส.ค. 2566 เวลา 05:14 น.]
อ่าน [101691] ไอพี : 180.180.164.229
หากข้อความนี้ไม่เหมาะสม คลิก คลิกปุ่มนี้ หากเห็นว่าข้อความนี้ไม่เหมาะสม
Advertisement

 
 

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความเห็น
1. ข้อความของท่านจะขึ้นแสดงโดยอัตโนมัติทันทีที่ได้รับข้อมูล
2.
ห้ามโพสต์ ข้อความยั่วยุให้เกิดความรุนแรงทางสังคม ข้อความที่ก่อให้เกิดความเสียหายและเสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม, เบอร์โทรศัพท์,
รูปภาพที่ไม่เหมาะสมต่อเยาวชนหรือภาพลามกอนาจาร หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
ขอให้ผู้ตั้งกระทู้รับผิดชอบตัวเอง
และรับผิดชอบต่อสังคม ถ้ารูปภาพ หรือข้อความใดส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่
เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิดต่อไป

3.
สมาชิกที่โพสต์สิ่งเหล่านี้ อาจถูกดำเนินคดีทางกฎหมายจากผู้เสียหายได้
4. ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าใด ๆ ทั้งสิ้น ทั้งทางตรงและทางอ้อม
5. ทุกความคิดเห็นเป็นข้อความที่ทางผู้เยี่ยมชมเข้ามาร่วมตั้งกระทู้ในเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ kroobannok.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
6. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้ทันที โดยไม่ต้องมีการชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความเห็นนั้นทั้งสิ้น

7. หากพบเห็นรูปภาพ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งมาที่อีเมล์ kornkham@hotmail.com เพื่อทำการลบออกจากระบบต่อไป


 ** พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐**

ขออภัยในความไม่สะดวก เนื่องจากเราประสบปัญหา
มีผู้โพสต์ข้อความที่หมิ่นเหม่และไม่เหมาะสมเป็นจำนวนมาก
ครูบ้านนอกดอทคอมจึงขอความร่วมมือสมาชิก
กรุณาเข้าสู่ระบบก่อนแสดงความเห็นครับ


  

สมัครสมาชิกใหม่
 

 

Advertisement

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

เปิดอ่าน 23,562 ครั้ง
บิดาอีเลิร์นนิ่งไทย (Father of Thai E-learning)
บิดาอีเลิร์นนิ่งไทย (Father of Thai E-learning)

เปิดอ่าน 41,150 ครั้ง
เทคนิคการอ่านหนังสือขั้นเทพ
เทคนิคการอ่านหนังสือขั้นเทพ

เปิดอ่าน 8,544 ครั้ง
ปิดฉาก!"ไมโครซอฟท์" ประกาศเลิกผลิตวินโดวส์รุ่นใหม่ เน้นบริการ"อัพเดต"แทน
ปิดฉาก!"ไมโครซอฟท์" ประกาศเลิกผลิตวินโดวส์รุ่นใหม่ เน้นบริการ"อัพเดต"แทน

เปิดอ่าน 12,733 ครั้ง
แก๊งขโมยหมา ลักหมาไปขาย ออกอาละวาดที่จีน
แก๊งขโมยหมา ลักหมาไปขาย ออกอาละวาดที่จีน

เปิดอ่าน 31,072 ครั้ง
คอลัมน์: การศึกษา: ถึงคิว...พักงาน(ยาว) "ผอ.สมศ." ปลดล็อก..."ประเมินภายนอกรอบ 4"!!
คอลัมน์: การศึกษา: ถึงคิว...พักงาน(ยาว) "ผอ.สมศ." ปลดล็อก..."ประเมินภายนอกรอบ 4"!!

เปิดอ่าน 14,387 ครั้ง
3 ปัจจัย ให้ได้งานเมื่อเรียนจบ
3 ปัจจัย ให้ได้งานเมื่อเรียนจบ

เปิดอ่าน 15,728 ครั้ง
ปรัชญาการศึกษา คือแก่นของหลักสูตร
ปรัชญาการศึกษา คือแก่นของหลักสูตร

เปิดอ่าน 38,161 ครั้ง
เอกภพสัมพัทธ์ (Relative Universe)
เอกภพสัมพัทธ์ (Relative Universe)

เปิดอ่าน 17,560 ครั้ง
รู้มั้ย… คุณกำลังเสี่ยง เป็นโรคอะไรอยู่
รู้มั้ย… คุณกำลังเสี่ยง เป็นโรคอะไรอยู่

เปิดอ่าน 107,376 ครั้ง
การทำกรอบรูปเปเปอร์มาเช่
การทำกรอบรูปเปเปอร์มาเช่

เปิดอ่าน 19,505 ครั้ง
เทคนิคการอ่านเพื่อให้เกิดทักษะ
เทคนิคการอ่านเพื่อให้เกิดทักษะ

เปิดอ่าน 10,008 ครั้ง
วิธีถนอมดวงตาเวลาใช้คอมพิวเตอร์
วิธีถนอมดวงตาเวลาใช้คอมพิวเตอร์

เปิดอ่าน 27,277 ครั้ง
มาตรฐานของ e-learning
มาตรฐานของ e-learning

เปิดอ่าน 10,558 ครั้ง
ยุทธศาสตร์การกระจายอำนาจ...โรงเรียนนิติบุคคลที่มุ่งคุณภาพผู้เรียน
ยุทธศาสตร์การกระจายอำนาจ...โรงเรียนนิติบุคคลที่มุ่งคุณภาพผู้เรียน

เปิดอ่าน 18,580 ครั้ง
คลิปฮือฮา-ชื่นชม "เณรน้อย" เทศนาสอนเรื่องแม่
คลิปฮือฮา-ชื่นชม "เณรน้อย" เทศนาสอนเรื่องแม่

เปิดอ่าน 15,612 ครั้ง
กินถั่ววอลนัท ตัดหนทางมะเร็ง
กินถั่ววอลนัท ตัดหนทางมะเร็ง
เปิดอ่าน 25,446 ครั้ง
มารู้จัก nano sim ...ซิมแบบใหม่ใน iPhone 5
มารู้จัก nano sim ...ซิมแบบใหม่ใน iPhone 5
เปิดอ่าน 66,435 ครั้ง
สูตรคูณ
สูตรคูณ
เปิดอ่าน 12,209 ครั้ง
เศรษฐศาสตร์มนุษย์เงินเดือน
เศรษฐศาสตร์มนุษย์เงินเดือน
เปิดอ่าน 16,970 ครั้ง
ทำความรู้จักโครงการประเมินผลนักเรียนนานาชาติ (PISA)
ทำความรู้จักโครงการประเมินผลนักเรียนนานาชาติ (PISA)

รายการหลัก

หน้าแรก
ข่าว/บทความ
สมุดเยี่ยม
กระดานสนทนา
เว็บลิงค์
ผู้จัดทำเว็บครูบ้านนอก
ข้อมูลบุคคล
ภาพกิจกรรม
ผู้สนับสนุน

สมาชิก

เข้าสู่ระบบ
คุณครูต้องรู้ไว้
รวมแบบฟอร์มต่างๆ

เว็บน่าสนใจ

เว็บไซต์ สพฐ.
กระทรวงศึกษาธิการ
ติวสอบ GED
ติวสอบ SAT
เครื่องมือวัด
เครื่องมืออุตสาหกรรม
เกมส์
แหล่งรวมเกมส์

แหล่งรวมเกมส์



 เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ คลายเครียด

เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้
      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ