ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ค้นหากระทู้
ตั้งกระทู้คำถามใหม่ กลับหน้าที่แล้ว
 
Advertisement

การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้วิชาการงานอาชีพชั้นประถมศึกษาปีที่2 ผ่านการประเมิน

กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง หน้าที่ของนักเรียนในฐานะสมาชิกในบ้าน เวลา 1 ชั่วโมง

วันที่สอน.....................เดือน...............................พ.ศ......................

ผู้สอน ..........................................................................................................................

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

1.1 ตัวชี้วัด

ง 1.1 ป.2/1 บอกวิธีการและประโยชน์การทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองและครอบครัว

ป.2/2 ใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือในการทำงานอย่างเหมาะสมกับงานและประหยัด

ป.2/3 ทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองและครอบครัวอย่างปลอดภัย

2. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. บอกหน้าที่ของตนเองในฐานะสมาชิกในบ้านตามที่ได้รับมอบหมายได้ (K)

2. บอกวิธีการใช้งานอุปกรณ์การทำความสะอาดได้อย่างถูกต้อง (K)

3. ใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือในการทำงานตามหน้าที่ของตนเองในฐานะสมาชิกในบ้านตามที่ได้รับ

มอบหมายได้ (P)

4. นักเรียนเห็นคุณค่าและความสำคัญของการทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองและครอบครัว (A)

3. สาระการเรียนรู้

3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

1) การทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองและครอบครัว เช่น

- บทบาทและหน้าที่ของสมาชิกในบ้าน

- การจัดวาง เก็บเสื้อผ้า รองเท้า

- การล้างจาน

2) การใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือให้เหมาะสมกับงาน ช่วยให้ประหยัดและปลอดภัย

3) ความปลอดภัยเป็นลักษณะนิสัยในการทำงาน

3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

หน้าที่เป็นการปฏิบัติตนตามภาระความรับผิดชอบที่ได้รับมอบหมายให้เหมาะสมและถูกต้อง สมาชิกทุกคนในบ้านต่างมีหน้าที่แตกต่างกันออกไป ไม่ว่าจะเป็นหน้าที่ของผู้เป็นพ่อ แม่ ผู้ปกครอง หน้าที่ของผู้เป็นบุตรหลาน หรือผู้เป็นพี่น้อง การที่เราปฏิบัติตนตามหน้าที่ในฐานะสมาชิกในบ้านจะช่วยทำให้บ้านน่าอยู่อาศัย เป็นการแบ่งเบาภาระงานบ้านจากพ่อ แม่ ผู้ปกครอง หรือจากสมาชิกภายในครอบครัว และยังช่วยสร้างสัมพันธภาพที่ดีภายในครอบครัว เพราะได้ทำกิจกรรมต่าง ๆ ร่วมกันอีกด้วย

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการคิด

2. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

3. ความสามารถในการสื่อสาร

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย รับผิดชอบ

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

4. มีจิตสาธารณะ

7. กิจกรรมการเรียนรู้

 วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการปฏิบัติ

1. ครูทบทวนบทเรียนในชั่วโมงที่ผ่านมาและถามคำถามกระตุ้นความสนใจนักเรียนว่า “ที่บ้านของนักเรียนมีงานบ้านอะไรบ้างที่นักเรียนสามารถปฏิบัติเพื่อช่วยเหลือผู้ปกครองได้” นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น

2. ครูกล่าวเสริมจากการตั้งคำถามว่า “เมื่อนักเรียนโตขึ้นนักเรียนต้องรู้จักที่จะช่วยเหลือพ่อ แม่

ผู้ปกครอง หรือสมาชิกในบ้าน เช่น ช่วยเก็บจาน ล้างจาน กวาดบ้าน เก็บเสื้อผ้า เป็นต้น

ขั้นที่ 1 สังเกต รับรู้

ขั้นที่ 1 สังเกต รับรู้

1. ครูสาธิตวิธีการพับเสื้อผ้า และรีดเสื้อผ้า ซึ่งครูได้ให้นักเรียนนำเสื้อผ้ามาพับเป็นรายบุคคลโดย ครูได้สาธิตวิธีการพับผ้าและให้นักเรียนพับผ้าตามที่ครูสาธิต ส่วนขั้นตอนการรีดผ้า ครูได้สาธิต การรีดผ้า โดยครูสอดแทรกเกี่ยวกับประสบการณ์ของครูในเรี่องความปลอดภัยในการใช้ เครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น เตารีด ให้นักเรียนได้ทราบ และให้นักเรียนได้สังเกตขั้นตอนการเก็บเสื้อผ้า ที่ทำ ความสะอาดแล้ว

2. ครูอธิบายเกี่ยวกับการเก็บเสื้อผ้าว่า “การเก็บเสื้อผ้าที่ได้ทำความสะอาดแล้วมีอยู่ 2 แบบ คือ

เก็บแบบที่ต้องนำไปรีดต่อกับที่ไม่จำเป็นต้องรีด เช่น เสื้อยืดที่ใส่อยู่บ้าน กางเกงขาสั้น ชุดนอน ผ้าเช็ดตัว ควรพับเก็บและแยกประเภทไว้เพื่อความสะดวกในการหยิบใช้งาน ส่วนเสื้อผ้าที่ทำความสะอาดแล้วต้องรีดให้นำมารีดตามขั้นตอน เมื่อรีดเสร็จแล้วก็ควรนำใส่ไม้แขวนเสื้อและควรแขวนแยกประเภทของเสื้อผ้า เพื่อสะดวกในการเลือกมาสวมใส่หรือใช้งานต่อไป” โดยครูสาธิตการรีดและตัวแทนนักเรียนออกมาสาธิตการรีด

3. ครูนำรองเท้านักเรียนและกล่องใส่รองเท้านำมาวางหน้าชั้นเรียน จากนั้นสุ่มเรียกนักเรียน 2-3

คน ออกมาแสดงวิธีการเก็บรองเท้าของนักเรียนว่ามีวิธีการเก็บรองเท้าอย่างไร และให้นักเรียน

คนอื่นๆ ในชั้นเรียนสังเกตวิธีการเก็บรองเท้าของเพื่อนว่าถูกต้องหรือไม่ อย่างไร นักเรียนใน ชั้นเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น

4. ครูแสดงวิธีการเก็บรองเท้านักเรียนในกล่องใส่รองเท้าหรือวางบนชั้นวางรองเท้าอย่างถูกวิธีให้

นักเรียนในชั้นเรียนดู และสุ่มนักเรียนโดยใช้การสุ่มแบบวงล้อออกมา 2-3 คน (นักเรียนไม่ซ้ำ กับข้อที่ผ่านมา) เพื่อแสดงวิธีการเก็บรองเท้านักเรียนในกล่องใส่รองเท้าหรือนำรองเท้าไปวาง บนชั้นวางรองเท้าอย่างถูกต้องให้นักเรียนคนอื่น ๆ ในชั้นเรียนดู

5. จากนั้นครูให้นักเรียนศึกษาเกี่ยวกับการเก็บเสื้อผ้าและเครื่องแต่งกาย การจัดเก็บเสื้อผ้าที่ทำ

ความสะอาดแล้ว การจัดวางและการเก็บรองเท้า จากหนังสือเรียนวิชาการงานอาชีพและ

เทคโนโลยี ป.2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 หน้าที่ในบ้าน

6. ครูขออาสาสมัครนักเรียนที่เคยช่วยผู้ปกครองล้างจาน ออกมาเล่าวิธีการและแสดงท่าทาง

ประกอบการล้างจาน ชาม ส้อม อย่างละ 1 คน (โดยครูเป็นผู้เตรียมอุปกรณ์ตามที่กล่าวไว้มา)

ให้นักเรียนได้ดูเป็นตัวอย่าง

7. ครูอธิบายถึงขั้นตอนวิธีการล้างจานว่า “ทุกครั้งเมื่อนักเรียนรับประทานอาหารเสร็จ นักเรียน

ต้องนำเศษอาหารออกจากจาน หรือนำออกจากภาชนะที่ใส่อาหารและกำจัดคราบอาหารก่อน

จะนำไปล้าง จากนั้นรวบรวมภาชนะที่ต้องทำความสะอาดโดยเริ่มจากการล้างภาชนะต่าง ๆ

ด้วยน้ำเปล่า เพื่อให้คราบสกปรกหลุดออก แล้วล้างด้วยน้ำยาล้างจานโดยเทน้ำยาล้างจานลง

บนฟองน้ำ นำไปถูที่ภาชนะให้สะอาดจนสังเกตได้ว่าคราบสกปรกออกหมดแล้ว จึงนำไปล้างน้ำ

สะอาดอีกครั้งจนหายลื่นหรือไขมันหลุดออกหมดแล้ว จากนั้นนำภาชนะที่สะอาดแล้วนำไป

ผึ่งบนชั้นวางให้เป็นระเบียบเรียบร้อยต่อไป”

ขั้นที่ 2 ทำตามแบบ

8. ครูอธิบายวิธีการใช้งานอุปกรณ์ล้างจาน ดังนี้

- “น้ำยาล้างจาน ใช้ขจัดคราบสกปรก ไขมัน กลิ่นคาว บนภาชนะ สามารถใช้ร่วมกับฟองน้ำ

ฝอยขัดหม้อ ฟองน้ำใยขัด หรือฟองน้ำตาข่าย โดยเทน้ำยาล้างจานลงบนฟองน้ำเปียก

นำไปถูกับภาชนะให้เกิดความสะอาด

- ฝอยขัดหม้อ ใช้ขัดภาชนะทีมีคราบสกปรกมากและเกาะติดแน่น

- ฟองน้ำใยขัด ใช้ถูภาชนะที่มีคราบอาหารเกาะติด และจะต้องใช้แรงขัด แต่เนื้อใยขัดจะต้อง

ไม่ทำลายพื้นผิวภาชนะเท่ากับฝอยขัดหม้อ

- ฟองน้ำตาข่าย ใช้ถูภาชนะที่มีคราบอาหารเล็กน้อย เนื้อฟองน้ำจะไม่ทำลายพื้นผิวภาชนะ

เหมาะกับการล้างที่เป็นกระเบื้อง”

- ครูมีการเปรียบเทียบความแตกต่างของแต่ชิ้น

9. ครูทำการสาธิตวิธีการล้างจานตามขั้นตอน โดยเริ่มจากการกวาดเศษอาหารลงในถังขยะ นำ

จานหรือภาชนะไปล้างน้ำให้สะอาด เทน้ำยาล้างจานลงบนฟองน้ำนำไปถูบนภาชนะให้สะอาด

จากนั้นนำไปล้างน้ำสะอาด เสร็จแล้วนำจานหรือภาชนะไปผึ่งให้แห้ง

10. ครูให้นักเรียนทำตามขั้นตอนการล้างจานที่ครูได้ทำการสาธิต ในระหว่างที่นักเรียนกำลังปฏิบัติ

ขั้นตอนการล้างจาน ครูแนะนำเพิ่มเติมในเรื่องการจับภาชนะว่า “ในขั้นตอนการทำความ

สะอาดด้วยน้ำยาล้างจานควรจับภาชนะให้แน่น เพราะน้ำยาล้างจานมีความลื่นซึ่งถ้าเป็น

ภาชนะกระเบื้องอาจจะทำให้ภาชนะหลุดมือเกิดความเสียหายและอาจจะทำให้เกิดอันตราย

กับตนเองได้”

11. เมื่อนักเรียนปฏิบัติขั้นตอนการล้างชนะเสร็จแล้ว ครูให้นักเรียนทำความสะอาดภาชนะต่าง ๆ

ให้เรียบร้อย โดยครูแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเก็บฟองน้ำว่า “เมื่อนักเรียนทำความสะอาด

ภาชนะเสร็จแล้ว นักเรียนควรทำความสะอาดฟองน้ำที่ใช้ล้างภาชนะด้วยการล้างน้ำให้สะอาด

แล้วนำไปผึ่งในที่อากาศถ่ายเทสะดวก เพื่อไม่ให้เกิดการสะสมของเชื้อโรคในฟองน้ำ”

12. ครูอธิบายเพิ่มเติมว่า “นอกจากนักเรียนจะช่วยเหลือผู้ปกครองด้วยการล้างภาชนะหลังจาก

รับประทานอาหารเสร็จแล้ว นักเรียนยังสามารถช่วยเหลือผู้ปกครองด้วยการทำความสะอาด

บ้าน”

ขั้นที่ 3 ฝึกให้ชำนาญ

13. ครูบอกนักเรียนให้นำความรู้ที่ได้รับจากการปฏิบัติในชั่วโมงเรียนไปช่วยผู้ปกครองทำงานบ้าน

เกี่ยวกับการจัดเก็บเสื้อผ้า ทำความสะอาดพื้นบ้านของตนเองจนเกิดความชำนาญ จากนั้นครู

แจ้งให้นักเรียนถ่ายคลิปตนเอง ขณะช่วยผู้ปกครองหรือทำงานงาน ส่งครูในline และให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.2.1 เรื่อง การจัดเก็บเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย

ตลอดจนมอบหมายให้นักเรียนทำชิ้นงาน/ภาระงาน (รวบยอด) เรื่อง งานบ้านของ

ครอบครัว

นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับหน้าที่ของนักเรียนในฐานะสมาชิกในบ้านว่า

“การทำงานบ้านเป็นสิ่งที่จะช่วยแบ่งเบาภาระงานจากการทำงานของผู้ปกครองได้เป็นอย่างมาก

แต่การเลือกทำงานบ้านต้องคำนึงถึงความเหมาะสมกับวัยและความปลอดภัยขณะปฏิบัติงาน ใน

ระหว่างทำงานบ้านต้องระมัดระวังเรื่องความปลอดภัยจากเครื่องมือ อุปกรณ์ที่ทำความสะอาด”

8. การวัดและประเมินผล

รายการวัด วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน

8.1 การประเมินระหว่าง

การจัดกิจกรรม

การเรียนรู้ตามจุดประสงค์

1) บอกหน้าที่ของตนเอง ในฐานะสมาชิกในบ้านตามที่ได้รับมอบหมายได้ (K)

2) บอกวิธีการใช้งานอุปกรณ์การทำความสะอาดได้อย่างถูกต้อง (K)

3) ใช้วัสดุ อุปกรณ์ และเครื่องมือในการทำงานตามหน้าที่ของตนเองในฐานะสมาชิกในบ้านตามที่ได้รับมอบหมายได้ (P)

4) นักเรียนเห็นคุณค่าและความสำคัญของการทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองและครอบครัว (A)

- สังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- สังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- สังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- สังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- แบบสังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- แบบสังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- แบบสังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

- แบบสังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล

ระดับคุณภาพ 3

ผ่านเกณฑ์

ระดับคุณภาพ 3

ผ่านเกณฑ์

ระดับคุณภาพ 3

ผ่านเกณฑ์

ระดับคุณภาพ 3

ผ่านเกณฑ์

8.2 การประเมินหลังเรียน

1) การจัดเก็บเสื้อผ้า

เครื่องแต่งกาย

- ตรวจใบงานที่ 1.2.1

- ใบงานที่ 1.2.1

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

2) พฤติกรรมการทำงาน

รายบุคคล - สังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล - แบบสังเกตพฤติกรรม

การทำงานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 3

ผ่านเกณฑ์

3) คุณลักษณะ

อันพึงประสงค์

- สังเกตความมีวินัย

ความรับผิดชอบ

ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่น

ในการทำงาน - แบบประเมิน

คุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 3

ผ่านเกณฑ์

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

9.1 สื่อการเรียนรู้

1) หนังสือเรียน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 หน้าที่ในบ้าน

2) ใบงานที่ 1.2.1 เรื่อง การจัดเก็บเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย

3) รองเท้านักเรียนและกล่องใส่รองเท้านักเรียน

4) อุปกรณ์ล้างจาน

5) เตารีด

6) ไม้แขวนเสื้อ

9.2 แหล่งการเรียนรู้

- ห้องเรียน

ใบงานที่ 1.2.1

เรื่อง การจัดเก็บเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย

คำชี้แจง : ให้นักเรียนแต่ละคนบันทึกผลการจัดเก็บเสื้อผ้าและเครื่องแต่งกายของตนเองเป็นเวลา 1 สัปดาห์

ลงในตารางที่กำหนดให้

วัน/เดือน/ปี เครื่องแต่งกายที่ต้องจัดเก็บ วิธีการหรือขั้นตอน

ในการจัดเก็บเครื่องแต่งกาย

ประโยชน์ที่ได้รับจากการจัดเก็บเครื่องแต่งกาย

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

โพสต์โดย Blackmelody : [28 พ.ค. 2568 (12:28 น.)]
อ่าน [57759] ไอพี : 203.172.149.51
หากข้อความนี้ไม่เหมาะสม คลิก คลิกปุ่มนี้ หากเห็นว่าข้อความนี้ไม่เหมาะสม
Advertisement

 
 

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความเห็น
1. ข้อความของท่านจะขึ้นแสดงโดยอัตโนมัติทันทีที่ได้รับข้อมูล
2.
ห้ามโพสต์ ข้อความยั่วยุให้เกิดความรุนแรงทางสังคม ข้อความที่ก่อให้เกิดความเสียหายและเสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม, เบอร์โทรศัพท์,
รูปภาพที่ไม่เหมาะสมต่อเยาวชนหรือภาพลามกอนาจาร หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
ขอให้ผู้ตั้งกระทู้รับผิดชอบตัวเอง
และรับผิดชอบต่อสังคม ถ้ารูปภาพ หรือข้อความใดส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่
เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิดต่อไป

3.
สมาชิกที่โพสต์สิ่งเหล่านี้ อาจถูกดำเนินคดีทางกฎหมายจากผู้เสียหายได้
4. ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าใด ๆ ทั้งสิ้น ทั้งทางตรงและทางอ้อม
5. ทุกความคิดเห็นเป็นข้อความที่ทางผู้เยี่ยมชมเข้ามาร่วมตั้งกระทู้ในเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ kroobannok.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
6. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้ทันที โดยไม่ต้องมีการชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความเห็นนั้นทั้งสิ้น

7. หากพบเห็นรูปภาพ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งมาที่อีเมล์ kornkham@hotmail.com เพื่อทำการลบออกจากระบบต่อไป


 ** พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐**

ขออภัยในความไม่สะดวก เนื่องจากเราประสบปัญหา
มีผู้โพสต์ข้อความที่หมิ่นเหม่และไม่เหมาะสมเป็นจำนวนมาก
ครูบ้านนอกดอทคอมจึงขอความร่วมมือสมาชิก
กรุณาเข้าสู่ระบบก่อนแสดงความเห็นครับ


  

สมัครสมาชิกใหม่
 

 

Advertisement

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

เปิดอ่าน 51,402 ครั้ง
สุภาษิต หรือ ภาษิต
สุภาษิต หรือ ภาษิต

เปิดอ่าน 11,089 ครั้ง
คุณสมบัติของคนที่ประสบความสำเร็จ (1)
คุณสมบัติของคนที่ประสบความสำเร็จ (1)

เปิดอ่าน 21,274 ครั้ง
ชุดประจำชาติที่ ‘น้องไข่มุก’ ใส่ประกวดมิสยูนิเวิร์สปีนี้
ชุดประจำชาติที่ ‘น้องไข่มุก’ ใส่ประกวดมิสยูนิเวิร์สปีนี้

เปิดอ่าน 11,182 ครั้ง
ข้อมูลควรรู้ เกี่ยวกับ "เครดิตบูโร" ว่าเกี่ยวข้องกับเราอย่างไร?
ข้อมูลควรรู้ เกี่ยวกับ "เครดิตบูโร" ว่าเกี่ยวข้องกับเราอย่างไร?

เปิดอ่าน 10,965 ครั้ง
เพนต์หน้าพิลึก! กระแสฮิตโจ๋ยุ่น
เพนต์หน้าพิลึก! กระแสฮิตโจ๋ยุ่น

เปิดอ่าน 26,425 ครั้ง
ระเบียบกระทรวงการคลังว่าด้วยการเบิกจ่ายค่าตอบแทนนอกเหนือจากเงินเดือน (ฉบับที่3)
ระเบียบกระทรวงการคลังว่าด้วยการเบิกจ่ายค่าตอบแทนนอกเหนือจากเงินเดือน (ฉบับที่3)

เปิดอ่าน 11,325 ครั้ง
"โตเกียว" ค่าครองชีพแพงสุดในเอเชีย
"โตเกียว" ค่าครองชีพแพงสุดในเอเชีย

เปิดอ่าน 16,043 ครั้ง
กินวิตามินอย่างไรให้ได้ประโยชน์
กินวิตามินอย่างไรให้ได้ประโยชน์

เปิดอ่าน 9,112 ครั้ง
ระบบการศึกษาไม่สมดุล (จบ)
ระบบการศึกษาไม่สมดุล (จบ)

เปิดอ่าน 257,757 ครั้ง
การกำหนดภาระการสอนขั้นต่ำของข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา สายงานการสอน
การกำหนดภาระการสอนขั้นต่ำของข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา สายงานการสอน

เปิดอ่าน 17,475 ครั้ง
กบฏสร้างสรรค์ทางการศึกษา
กบฏสร้างสรรค์ทางการศึกษา

เปิดอ่าน 72,336 ครั้ง
กฏอัยการศึก ถูกประกาศใช้มาแล้ว 8 ครั้ง ประกาศโดย ผบ.ทบ.และสถานการณ์ใดบ้าง
กฏอัยการศึก ถูกประกาศใช้มาแล้ว 8 ครั้ง ประกาศโดย ผบ.ทบ.และสถานการณ์ใดบ้าง

เปิดอ่าน 14,604 ครั้ง
กิน "ผัก" เหล่านี้มีประโยชน์อย่างไร?
กิน "ผัก" เหล่านี้มีประโยชน์อย่างไร?

เปิดอ่าน 24,858 ครั้ง
ตัวหนังสือไทย
ตัวหนังสือไทย

เปิดอ่าน 30,601 ครั้ง
หลักเกณฑ์การเบิกจ่ายเงินค่ารักษาพยาบาลกรณีเจ็บป่วยฉุกเฉินในสถานพยาบาลของเอกชน ว 333
หลักเกณฑ์การเบิกจ่ายเงินค่ารักษาพยาบาลกรณีเจ็บป่วยฉุกเฉินในสถานพยาบาลของเอกชน ว 333

เปิดอ่าน 20,038 ครั้ง
การออกแบบมัลติมีเดียปฏิสัมพันธ์
การออกแบบมัลติมีเดียปฏิสัมพันธ์
เปิดอ่าน 24,867 ครั้ง
ทำไมเบอร์โทรศัพท์เลข 2 ถึงอ่านว่า "โท"
ทำไมเบอร์โทรศัพท์เลข 2 ถึงอ่านว่า "โท"
เปิดอ่าน 27,914 ครั้ง
The 90/90 Standard
The 90/90 Standard
เปิดอ่าน 88,298 ครั้ง
วิธีทำ  น้ำพริกอ่อง เมนูสุขภาพ
วิธีทำ น้ำพริกอ่อง เมนูสุขภาพ
เปิดอ่าน 10,980 ครั้ง
จัดสวนสวย..เสริมฮวงจุ้ยบ้าน
จัดสวนสวย..เสริมฮวงจุ้ยบ้าน

รายการหลัก

หน้าแรก
ข่าว/บทความ
สมุดเยี่ยม
กระดานสนทนา
เว็บลิงค์
ผู้จัดทำเว็บครูบ้านนอก
ข้อมูลบุคคล
ภาพกิจกรรม
ผู้สนับสนุน

สมาชิก

เข้าสู่ระบบ
คุณครูต้องรู้ไว้
รวมแบบฟอร์มต่างๆ

เว็บน่าสนใจ

เว็บไซต์ สพฐ.
กระทรวงศึกษาธิการ
ติวสอบ GED
ติวสอบ SAT
เครื่องมือวัด
เครื่องมืออุตสาหกรรม
เกมส์
แหล่งรวมเกมส์

แหล่งรวมเกมส์



 เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ คลายเครียด

เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้
      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ