แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่ 1 /2568
รายวิชา ภาษาอังกฤษ (อ12101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Alphabet and Phonics เวลาเรียน 16 ชั่วโมง
เรื่อง Phonics short /a/ vowel sound เวลา 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางสาวนดา ปะดุกา
1. มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1: ภาษาเพื่อการสื่อสาร
ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล
ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษา และวัฒนธรรมไทย และนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
2. ตัวชี้วัด
ตัวชี้วัดระหว่างทาง: ต 2.2 ป.2/1 ระบุตัวอักษรและเสียงตัวอักษรของ ภาษาต่างประเทศและภาษาไทย ตัวชี้วัดปลายทาง: ต 1.1 ป.2/2 ระบุตัวอักษรและเสียง อ่านออกเสียงคำ สะกดคำและอ่านประโยคง่าย ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
3. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การเรียนรู้เกี่ยวกับการออกเสียงตัวอักษร พยัญชนะต้น สระ ตัวสะกด และการเน้นเสียงหนักเบาในคำ กลุ่มคำ รวมถึงการออกเสียงสูงต่ำในประโยค เป็นสิ่งที่ผู้เรียนควรรู้และเป็นพื้นฐานสำคัญในการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
4.1 นักเรียนรู้วิธีการผสมและอ่านสะกดคําภาษาอังกฤษ CVC ด้วยรูปแบบโฟนิกส์ (K)
4.2 นักเรียนอ่านออกเสียงคําศัพท์ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง (P)
4.3 นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทํางาน (A)
5. สมรรถสำคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
- กระบวนการทำงานกลุ่ม
- กระบวนการปฏิบัติ
5.4 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
6.1 มีวินัย
6.2 ใฝ่เรียนรู้
6.3 มุ่งมั่นในการทำงาน
7. กิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบ2W3P)
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นกระตุ้น ทบทวน และปูพื้นฐานความรู้ (Warm up)
1) นักเรียนและคุณครูกล่าวทักทายกันด้วยประโยคภาษาอังกฤษ เป็นการฝึกสนทนาสั้น ๆ เพื่อสร้างความมั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน เช่น
Teacher: Good morning, hows going?
Students: Good morning, Im fine.
2) ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มย่อย กลุ่มละ 4-5 คน เล่นเกม Alphabet sounds ใช้วงล้อสุ่มตัวอักษรภาษาอังกฤษ (A-Z) หากวงล้อหมุนหยุดที่ตัวใด นักเรียนในกลุ่มนั้นจะต้องออกเสียงพยัญชนะตัวนั้นตามหลักโฟนิกส์ เพื่อเป็นการทบทวนการออกเสียงพยัญชนะทั้ง 26 ตัว
ตัวอย่าง: หากสุ่มได้ "B" นักเรียนต้องพูดว่า "/b/ - เบอะ"
หากสุ่มได้ "X" นักเรียนต้องพูดว่า "/x/ - คะซึ"
(ที่มา : OBEC Content Center; Let s fun with Alphabet โดย สุพรรษา ลิ้มรัตน์)
3) จากนั้นครูสังเกตนักเรียนที่ยังมีปัญหาในการออกเสียง คือ อาจจะออกเสียงไม่ถูกต้องตามหลักโฟนิกส์ หรือมีความสับสนในการออกเสียงหยัญชนะ /b/ , /d/ , /p/ , /q/ ช่วยแก้จุดบกพร่องเฉพาะจุด และเน้นย้ำการฟังและแยกแยะเสียงพยัญชนะ นำนักเรียนมาเล่นเกมตอบคำถาม Guess the phonics sounds ช่วยแก้จุดบกพร่องเฉพาะจุด และเน้นย้ำการฟังและแยกแยะเสียงพยัญชนะอีกครั้ง
(ที่มา : OBEC Content Center; guess the sounds game โดย พชรพรรณ ศุขวัฒน์)
4) ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนการสอนภายในคาบนี้ให้นักเรียนทราบว่า จะได้เรียนรู้เรื่อง เสียงสระสั้น /a/ และฝึกผสมและอ่านคำศัพท์ภาษาอังกฤษง่าย ๆ
ขั้นนำเสนอเนื้อหาสาระ (Presentation)
1) ครูนำเสนอการออกเสียงสระ /a/ ว่าออกเสียงว่า แอะ ให้นักเรียนดูบัตร phonics short /a/ vowel sound ออกเสียงตามครูพร้อมกัน และเป็นรายบุคคล จากนั้นอธิบายรูปแบบการสะกดคำแบบ CVC (Consonant-Vowel-Consonant) ให้นักเรียนเข้าใจ
2) ครูเปิดสื่อวิดีโอการออกเสียงสะกดคำ Phonics short /a/ sound ให้นักเรียนดูคลิปวิดีโอการสอนและฝึกอ่านคำศัพท์ที่ปรากฏในคลิป โดยครูคอยชี้แนะ และอธิบายเพิ่มเติมหากนักเรียนไม่เข้าใจ
(ที่มา : OBEC Content Center; Phonics time vowel โดย เด่นนภา เกิดสงกรานต์)
ขั้นฝึกฝนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง (Practice)
1) ครูให้นักเรียนทุกคนได้ลองฝึกการผสมและอ่านคำภาษาอังกฤษ แบบ CVC หน้าชั้นเรียนด้วยตนเอง เพื่อให้เกิดความเข้าใจในการสะกดคำ อ่านคำศัพท์ได้อย่างคล่องแคล่ว
เช่น Bat = /b/ - /a/ - /t/ อ่านว่า เบอะ - แอะ - ทึ = แบท
Man = /m/ - /a/ - /n/ อ่านว่า มึม - แอะ - อึน = แมน
Cap = /c/ - /a/ - /p/ อ่านว่า เคอะ - แอะ - เพอะ = แคพ
ครูคอยตรวจสอบความถูกต้อง หลังจากนั้นให้นักเรียนออกเสียงพร้อมกันอีกครั้ง
2) นักเรียนฝึกฝนการผสมและอ่านคำ Short /a/ vowel sound โดยใช้เนื้อหาจากหนังสือ My First Phonics Book 2 (Tarnpanya) เสียง /at/ และ /am/ พร้อมๆกับครูอีกครั้ง เพื่อเป็นการฝึกฝนซ้ำๆ หลายรูปแบบ เพิ่มความความแม่นยำและเพิ่มความมั่นใจ โดยครูให้นักเรียนอ่านแบบแยกชาย-หญิง อ่านเป็นกลุ่ม อ่านเป็นคู่ และอ่านทีละคน
ขั้นนำไปใช้หรือการบูรณาการความรู้ (Production)
1) นักเรียนลงมือปฏิบัติทำแบบฝึกหัด Phonics short /a/ sound เพื่อเชื่อมโยงความรู้ที่ได้เรียนไปในคาบนี้ โดยคัดลายมือตามเส้นประ เขียนลงในช่องว่าง และระบายสีให้สวยงาม
2) ครูให้นักเรียนฝึกฝนการผสมและอ่านคำศัพท์ด้วยตนเองและจับคู่สลับกันอ่าน เป็นการพัฒนาทักษะ ฟัง-พูด-อ่าน-เขียน ได้อย่างครบวงจร
ขั้นสรุปความรู้ที่ได้รับจากกระบวนการเรียนรู้ (Wrap up)
1) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการทำกิจกรรม โดยครูชวนพูดคุยสรุปว่าในวันนี้ได้เรียนอะไรไปบ้าง เช่น What sound did we learn today? (short /a/ vowel sound)
Can you say some CVC words with /a/? (ให้นักเรียนช่วยกันตอบ 4-5 คำ)
2) ครูมอบหมายให้ทำใบงานเป็นการบ้าน เพื่อเป็นการฝึกฝนและทบทวนนอกห้องเรียน และเสริมความเข้าใจ โดยให้ผู้ปกครองมีส่วนร่วมในกระบวนการจัดการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นกระตุ้น ทบทวน และปูพื้นฐานความรู้ (Warm up)
1) นักเรียนและคุณครูกล่าวทักทายกัน ด้วยประโยคภาษาอังกฤษ เป็นการฝึกสนทนาสั้น ๆ เพื่อสร้างความมั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน เช่น
Teacher: Good morning, how are you?
Students: Good morning, Im very well.
2) ครูอธิบายทบทวนในเรื่องที่ได้เรียนไปในคาบที่แล้วให้นักเรียนมีความเข้าใจมากยิ่งขึ้น ดังนี้
- ทบทวนเสียง /a/, คำ CVC ที่เรียนไป และตั้งคำถามปลายเปิด
เช่น What does bat mean?และ How do you spell man?
โดยให้นักเรียนช่วยกันตอบและออกเสียงพร้อมเพรียงกัน
3) ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนในคาบนี้ให้นักเรียนทราบว่าจะเป็นการฝึกฝนการผสมและอ่านเพิ่ม โดยเป็นคำใหม่ในกลุ่มเสียง shrort /a/ vowel sound
ขั้นนำเสนอเนื้อหาสาระ (Presentation)
1) ครูอธิบายและย้ำทวนการออกเสียง shrort /a/ vowel sound ว่าออกเสียงว่า แอะ แล้วอธิบายการสะกดคำแบบ CVC ให้นักเรียนเข้าใจอีกครั้งหนึ่ง
2) นักเรียนผสมและอ่านคำกลุ่มเสียง /ag/ , /an/ , /ap/ , /ad/ ตามครู โดยใช้เนื้อหาจากหนังสือ My First Phonics Book 2 (Tarnpanya) และอ่านประโยคพร้อม ๆ กัน เป็นการเพิ่มความเข้าใจโดยใช้รูปภาพและบริบทต่าง ๆ เช่น
/m/ /a/ /p/ = map A cap A map
/c/ /a/ /p/ = cap A cap on a map
/n/ /a/ /p/ = nap A nap!
ขั้นฝึกฝนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง (Practice)
1) ครูขออาสาสมัครนักเรียนออกมาหน้าชั้นเรียน เพื่อสะกดคำให้เพื่อนฟังและให้เพื่อนออกเสียงตาม ช่วยกระตุ้นการมีส่วนร่วมทั้งห้อง โดยครูเปิดสื่อให้นักเรียนอ่าน เพื่อเพิ่มความน่าสนใจ และสร้างความตื่นเต้นให้กับนักเรียน (ที่มา : OBEC Content Center; Phonics แบบฝึกการสะกดคำแบบ CVC โดย ธิดารัตน์ กล้าเชี่ยว)
2) นักเรียนช่วยกันผสมคำและอ่านออกเสียง และครูคอยตรวจสอบและเน้นการออกเสียงที่ถูกต้อง หลังจากนั้นให้นักเรียนออกเสียงพร้อมกันอีกครั้ง
3) นักเรียนออกเสียงคำศัพท์พร้อม ๆ กันอีกครั้งหนึ่ง เพื่อเป็นการฝึกฝนซ้ำๆ โดยครูให้นักเรียนอ่านแบบแยกชาย-หญิง อ่านเป็นคู่ และอ่านทีละคน ซึ่งเป็นการสร้างจังหวะและให้ความสนุก
ขั้นนำไปใช้หรือการบูรณาการความรู้ (Production)
1) นักเรียนลงมือปฏิบัติแบบทดสอบทักษะการผสมและอ่านคำ Phonics short /a/ sound
2) เพื่อที่ครูได้ประเมินทักษะการอ่านสะกดคำภาษาอังกฤษแบบ CVC Phonics short /a/ sound ของนักเรียน เป็นการประเมินผลการเรียนรู้และความเข้าใจรายบุคคล
ขั้นสรุปความรู้ที่ได้รับจากกระบวนการเรียนรู้ (Wrap up)
1) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการผสมและอ่านคำภาษาอังกฤษโดยใช้รูปแบบโฟนิกส์ สระเสียงสั้น Short a vowel sound ด้วยสื่อเทคโนโลยีระบบ OBEC Content Center
2) ครูถามคำถามและให้นักเรียนตอบเพื่อทบทวน เช่น
What words did we learn today?
Can you spell bag? What sound is in the middle?
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1) สื่อมัลติมีเดีย : Lets fun with Alphabet โดย สุพรรษา ลิ้มรัตน์
ที่มา : OBEC Content Center
8.2) สื่อมัลติมีเดีย เกม guess the phonics sounds โดย พชรพรรณ ศุขวัฒน์
ที่มา : OBEC Content Center
8.3) สื่อวิดีโอ : Phonics time vowel โดย เด่นนภา เกิดสงกรานต์
ที่มา : OBEC Content Center
8.4) สื่อหนังสือ : Phonics แบบฝึกการสะกดคำแบบ CVC โดย ธิดารัตน์ กล้าเชี่ยว
ที่มา : OBEC Content Center
8.5) Phonics short /a/ sound Worksheet (Test)
8.6) หนังสือ My First Phonics Book 2 โดยสำนักพิมพ์ธารปัญญา
8.7) แบบฝึกหัด Phonics short /a/ sound
9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
ด้านความรู้ความเข้าใจ (Knowledge)
- นักเรียนรู้วิธีการผสมและอ่านสะกดคําภาษาอังกฤษ CVC ด้วยรูปแบบโฟนิกส์ - การถาม-ตอบของนักเรียน - แบบถาม-ตอบ ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านทักษะ (Process)
- นักเรียนอ่านออกเสียงคําศัพท์ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง - การอ่านออกเสียงของนักเรียน - แบบทดสอบการอ่าน
Phonics short /a/ sound Worksheet (Test) ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านเจตคติ (Attitude)
- นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทํางาน - สังเกตพฤติกรรมของนักเรียน - แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2
ผ่านเกณฑ์
Phonics /a/ sound worksheet
(Test)
D a d R a t M a t C a t
S a d H a m J a m S a m
B a d B a g T a g R a g
G a b M a n P a n V a n
L a b M a p C a p N a p
Name_________________________________________ Class____NO____
Score:____/20
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คําชี้แจง: ให้ครูผู้สอนประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียนในระหว่างเรียนแล้วขีด √ ลงในช่องให้ตรงกับความเป็นจริง
ที่ ชื่อ-สกุล รายการประเมิน
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน
3 2 1 3 2 1 3 2 1
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
(นางสาวนดา ปะดุกา)
*เกณฑ์การให้คะแนน
ช่วงคะแนน 3 หมายถึง สามารถปฏิบัติได้ระดับดีมาก
ช่วงคะแนน 2 หมายถึง สามารถปฏิบัติได้ระดับพอใช้
ช่วงคะแนน 1 หมายถึง การปฏิบัติอยู่ในระดับต้องปรับปรุงช่วงคะแนน
เกณฑ์การให้คะแนนด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : นักเรียนใฝ่เรียนรู้
คะแนน : ระดับคุณภาพ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น
3 : ดีมาก มีความสนใจ / ความตั้งใจตลอดระยะเวลาการเรียนรู้
2: ดี มีความสนใจ / ความตั้งใจเป็นบางครั้ง
1: พอใช้ มีความสนใจ / ความตั้งใจในระยะเวลาสั้นๆ ชอบเล่นในเวลาเรียน
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : นักเรียนมีระเบียบวินัยในการเรียน
คะแนน : ระดับคุณภาพ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น
3 : ดีมาก - แบบฝึกทักษะ (ชิ้นงาน) สะอาดเรียบร้อย
- ปฏิบัติตนอยู่ในข้อตกลงที่กําหนดให้ร่วมกันทุกครั้ง
2: ดี - แบบฝึกทักษะ (ชิ้นงาน) ส่วนใหญ่สะอาดเรียบร้อย
- ปฏิบัติตนอยู่ในข้อตกลงที่กําหนดให้ร่วมกันเป็นส่วนใหญ่
1: พอใช้ - แบบฝึกทักษะ (ชิ้นงาน) ไม่ค่อยเรียบร้อย
- ปฏิบัติตนอยู่ในข้อตกลงที่กําหนดให้ร่วมกันบางครั้ง
ต้องอาศัยการแนะนํา
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทํางาน
คะแนน : ระดับคุณภาพ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น
3 : ดีมาก - ส่งงานก่อนหรือตรงกําหนดเวลานัดหมาย
- รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมายและปฏิบัติตนเองจนเป็นนิสัย เป็นตัวอย่างแก่ผู้อื่น และแนะนําชักชวนให้ผู้อื่นปฏิบัติตามได้
2: ดี - ส่งงานช้ากว่ากําหนด แต่ได้ติดต่อชี้แจงผู้สอน มีเหตุผลที่รับฟังได้
- รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมายและปฏิบัติตนเองจนเป็นนิสัย
1: พอใช้ - ส่งงานช้ากว่ากําหนด
- ปฏิบัติงานโดยต้องอาศัยการชี้แนะ แนะนํา ตักเตือนหรือให้กําลังใจ
บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
- สรุปผลการจัดการเรียนรู้
- ปัญหา/อุปสรรค
- แนวทางแก้ปัญหาและข้อเสนอแนะข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ..................................................(ผู้สอน)
(.......................................................)
ตำแหน่ง
.
ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะของผู้อำนวยการ
ลงชื่อ..................................................(ผู้ตรวจ)
(.......................................................)
ตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียน.....................