แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ วิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101
เรื่อง Lets go shopping! ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
จำนวน 60 นาที ปีการศึกษา 2567
ครูผู้สอน นางสาวนรีรัตน์ ชูรา วันที่สอน 20 กันยายน 2567 .
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การรู้และเข้าใจคำศัพท์ และโครงสร้างที่ใช้ขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับราคาของอาหารและเครื่องดื่ม รวมทั้งสามารถสนทนาเกี่ยวกับการซื้อ-ขายอาหารและเครื่องดื่มได้ เป็นการเรียนรู้ภาษาบนพื้นฐานของการดำเนินชีวิตจริง ช่วยให้พูดสื่อสารในชีวิตประจำวันได้อย่างถูกต้องและเหมาะสมตามวัฒนธรรม
2. สาระ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็น
อย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึก
และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด
ต 1.2 ป.6/1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล
มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้
ได้อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ
ตัวชี้วัด
ต 2.1 ป.6/1 ใช้ถ้อยคำ น้ำเสียง และกิริยาท่าทางอย่างสุภาพเหมาะสมตามมารยาทสังคมและ วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก
มาตรฐาน ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่าง ๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชน และสังคม
ตัวชี้วัด
ต 4.1 ป.6/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ความรู้ (K)
รู้คำศัพท์เกี่ยวกับลักษณะนามของอาหารและเครื่องดื่ม
รู้การใช้ How much is.............?/ Its
.
3.2 ทักษะ/กระบวนการ (P)
ฟัง อ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับอาหารและเครื่องดื่มได้
พูดขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับราคาของอาหารและเครื่องดื่มได้
พูดสนทนาขายของและซื้อของเกี่ยวกับอาหารและเครื่องดื่มได้
3.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนและการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร
4 . สาระการเรียนรู้
4.1 ทักษะเฉพาะวิชา
1) Language Features and Functions
Vocabulary: a packet of chips, a slice of cake, a bag of potatoes,
a packet of peanuts, a box of chocolates, a carton of milk,
a bag of rice, a kilo of mangoes, a kilo of carrots,
a bottle of water, a bottle of oil, a can of cola,
a cup of noodles, a jar of jam, a kilo of sugar, a pot of yoghurt,
a can of lemonade, a packet of biscuits
Structure: How much is a carton of milk? Its fifteen Baht, please.
Function: Asking and answering questions about prices, buy/order food
2) Language Skills
Listening: ฟังเพื่อความเข้าใจ
Speaking: สนทนาเกี่ยวกับราคาและการซื้อ- ขายอาหารและเครื่องดื่ม
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
7. ภาระงาน/ชิ้นงาน
1. การแสดงบทบาทสมมุติ เรื่อง Lets go shopping!
2. ใบงาน How much is it? และ คำลักษณะนามของอาหารและเครื่องดื่ม
8. การบูรณาการ
1. การร้องเพลง Good morning และ How much is it?
9. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้น Warm Up
1. ครูและนักเรียนร้องเพลง Good morning เป็นการทักทายกันในชั้นเรียน
2. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับการไปซื้อของที่ Supermarket ว่านักเรียนเคยไปไหม นักเรียนเคยซื้ออะไรบ้าง หากมีโอกาสได้ไปเที่ยวต่างประเทศและต้องไปซื้อของเราต้องสื่อสารอย่างไร
3. ทบทวนคำศัพท์ลักษณะนามเกี่ยวกับอาหารและเครื่องดื่มที่เคยเรียนไปแล้ว โดยครูจะเปิด PowerPoint แล้วให้นักเรียนออกเสียงตามครูจนครบทุกคำ พร้อมแจกใบความรู้ให้นักเรียนดูประกอบกัน
ขั้น Presentation
1. ครูยกสิ่งของที่เป็นอาหารและเครื่องดื่มออกมาแล้วถามนักเรียนว่า How much is it? แล้วให้นักเรียนตอบราคาของที่ครูยกขึ้นมา
2. หลังจากนั้นครูสอนประโยคการซื้อขายของ โดยครูมีแถบประโยคติดไว้บนกระดาน ให้นักเรียนดูแล้วพูดภาษาอังกฤษตามครู เช่น
Seller : Can I help you?
Customer : Id like a pot of yoghurt, please.
Seller : Yes, of course.
Customer : How much is it?
Seller : fourteen Baht, please.
Customer : Here you are.
Seller : Thank you
ขั้น Practice
1. ครูแบ่งคนพูดเป็น 2 ฝ่าย คือ คนขาย (Seller) และลูกค้า (Customer) โดยครูจะพูดภาษาอังกฤษเป็นคนขายแล้วให้นักเรียนพูดตาม สลับกันเป็นลูกค้าแล้วให้นักเรียนพูดตามเช่นเดียวกันหลังจากนั้น
2. ครูให้นักเรียนจับคู่กันเพื่อเป็นคนขายและเป็นคนซื้อของ โดยครูจะขออาสาสมัคร 2-3 คู่ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาจับสลากสิ่งของที่เป็นอาหารและเครื่องดื่ม (ส่วนนักเรียนทุกคนที่เหลือต้องจับคู่เพื่อไปทดสอบพูดสนทนานอกเวลาในคาบเรียนเพื่อให้ผ่านจุดประสงค์)
3. ครูแจกผ้ากันเปื้อนและธนบัตร (ลำจอง) ให้นักเรียนแต่ละคู่เพื่อฝึกซ้อมการเป็นคนขายและเป็นลูกค้าโดยให้นักเรียนแต่ละคู่เลือกว่าใครจะเป็น คนขายและเป็นลูกค้า จากนั้นให้นักเรียนออกมาแสดงบทบาทสมมุติหน้าชั้นเรียนทีละคู่ ประมาณ 5 นาที
ขั้น Production
1. ให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาแสดงบทบาทสมมุติเกี่ยวกับการซื้อ-ขายอาหารและเครื่องดื่ม หน้าชั้นเรียนทีละคู่ จนครบทุกคู่ โดยพูดประโยค เหล่านี้ (ใส่คำศัพท์ที่แต่ละคู่จับสลากได้และให้นักเรียนเลือกราคาที่จะขายเอง)
Seller : Can I help you?
Customer : Id like a
.., please.
Seller : Yes, of course.
Customer : How much is it?
Seller :
.. Baht, please.
Customer : Here you are.
Seller : Thank you
2. ครูแจกใบงานเรื่อง How much is it ?และ คำลักษณะนามของอาหารและเครื่องดื่ม ให้นักเรียนคนละ 1 ชุด หลังจากที่นักเรียนทุกคนได้รับใบงานแล้วให้นักเรียนดูรูปและราคาที่ครูกำหนดให้ ครูถามนักเรียนว่า
Teacher : How much is a slice of cake?
Students : It is twenty-nine Baht, please.
ครูถามนักเรียนทุกข้อจนครบ จากนั้นครูให้นักเรียนเขียนคำศัพท์และคำตอบลงในใบงานให้ถูกต้อง ทำเสร็จแล้วให้ส่งครูได้เลย
ขั้น Wrap up
1. หลังจากนักเรียนทำใบงานเสร็จแล้ว ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 กลุ่มจากการซุ่มนักเรียนให้นับ one and two เพื่อแบ่งกลุ่มเป็น 2 ฝ่าย ให้นักเรียนร้องเพลง How much is it? โดยให้นักเรียนสลับกันร้องทีละท่อน ระหว่างคนซื้อ (Customer) และ คนขาย (Seller) เป็นการทบทวนบทสนทนาในการซื้อ-ขายสินค้า
2. ครูให้นักเรียนทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับลักษณะนามของอาหารและเครื่องดื่มและการตอบราคาสินค้าอีกครั้ง โดยครูจะหยิบอาหารและเครื่องดื่มออกมาแล้วถามและให้นักเรียนช่วยกันตอบเป็นภาษาอังกฤษให้พร้อมเพรียงกัน
10. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. PowerPoint Lets go shopping (ใช้คู่กับใบความรู้)
2. สื่ออาหารและเครื่องดื่มของจริง
3. บัตรคำประโยคสำหรับซื้อ-ขายของ
4. ใบงาน How much is it? และ คำลักษณะนามของอาหารและเครื่องดื่ม
5. ธนบัตร (จำลอง)
6. บัตรภาพอาหารและเครื่องดื่มสำหรับจับสลาก