ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ข่าวการศึกษา     ความรู้ทั่วไป     งานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคมเรื่องราวจากสมาชิก  ▶ ข่าว/บทความ ▶ หน้าแรก

เผยแพร่....แผนการจัดการเรียนรู้เรื่องการเขียนเรียงความ


เรื่องราวจากสมาชิก เปิดอ่าน : 6,814 ครั้ง
เผยแพร่....แผนการจัดการเรียนรู้เรื่องการเขียนเรียงความ

Advertisement

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  ๑๒

รายวิชาภาษาไทย      ท ๔๒๑๐๑                                                                       ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๕

หน่วยย่อย   เรื่อง  การเขียนเรียงความ                                                           เวลา     ชั่วโมง

........................................................................................................................................................................

สาระสำคัญ                                                                                                                                                              

การเขียนเรียงความ  เป็นศิลปะการใช้ภาษาอย่างหนึ่ง  ที่แสดงถึงความรู้ความคิด  ความรู้สึก 

และความต้องการของผู้เขียน  ซึ่งต้องอาศัยหลักการเขียน กลวิธีการเขียน  การใช้สำนวนภาษา 

และการเรียบเรียงภาษาที่สละสลวย  จึงจะทำให้งานเขียนนั้นมีคุณค่า  ถูกต้อง  ชัดเจน  ตรงตามวัตถุประสงค์ของผู้เขียน

 

จุดประสงค์การเรียนรู้  

                เมื่อเรียนเรื่องนี้แล้วนักเรียนสามารถทำสิ่งต่อไปนี้ได้

                        .  บอกองค์ประกอบของเรียงความได้

              .  บอกกระบวนการเขียนเรียงความได้

              .  เขียนโครงเรื่องเรียงความตามหัวข้อที่กำหนดให้ได้

              .  เลือกสรรถ้อยคำที่จะนำมาเขียนเรียงความได้

              .  เขียนเรียงความเกี่ยวกับเรื่องในโลกของจินตนาการได้

 

สาระการเรียนรู้

.  องค์ประกอบของเรียงความ

.  กระบวนการเขียนเรียงความ

.  การวางโครงเรื่องในการเขียนเรียงความ

.  การสรรคำใช้

.  การเขียนเรียงความเกี่ยวกับเรื่องในโลกของจินตนาการ

 

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ชั่วโมงที่ 

                .  สนทนากับนักเรียนถึงความสำคัญและประโยชน์ในการเขียนเรียงความ

                .  ซักถามนักเรียนเพื่อทบทวนความรู้เดิมเกี่ยวกับการเขียนเรียงความ  โดยใช้คำถามนำดังนี้

                      .  ลักษณะสำคัญของเรียงความมีอะไรบ้าง

                                  (มีเอกภาพ  มีสารัตถภาพ  และสัมพันธภาพ)

                      .  โวหารที่ใช้ในการเขียนเรียงความมีอะไรบ้าง

(บรรยายโวหาร  พรรณนาโวหาร  เทศนาโวหาร  สาธกโวหาร  และอุปมาโวหาร)

                .  แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ

                .  นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน  เรื่อง   การเขียนเรียงความจำนวน  ๑๐  ข้อ

                .  แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม  กลุ่มละ    คน  โดยคละความสามารถ แต่ละกลุ่มมีนักเรียน

เก่ง    คน  ปานกลาง    คน  และอ่อน    คน  ให้แต่ละกลุ่มเลือกประธานและเลขานุการกลุ่ม

๖.      นักเรียนศึกษาเอกสารประกอบการสอน  เรื่อง  การเขียนเรียงความ  ในหัวข้อองค์ประกอบ

การเขียนเรียงความ  กระบวนการเขียนเรียงความ  และการวางโครงเรื่อง

                .  เลขานุการกลุ่มรับใบงานที่  ๑๒.  เพื่อนำไปประชุมปรึกษาหารือแบ่งงานรับกันผิดชอบภายในกลุ่ม   ตามหัวข้อที่ได้รับมอบหมาย

                .  นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับการเขียนเรียงความ  แล้วปฏิบัติกิจกรรมตามประเด็นต่าง ๆ ที่กำหนดไว้ในใบงานที่  ๑๒.

                .  ตัวแทนกลุ่มนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน

                ๑๐.  ครูและนักเรียนกลุ่มอื่นร่วมสรุปองค์ประกอบของเรียงความ  กระบวนการเขียนเรียงความ  และการวางโครงเรื่อง

                ๑๑.  นักเรียนช่วยกันคัดเลือกผลงานที่ดีติดป้ายนิเทศหน้าชั้นเรียน

                ๑๒.  นักเรียนบันทึกสาระสำคัญลงสมุด

 

ชั่วโมงที่ 

                .  ทบทวนความรู้เดิมเรื่ององค์ประกอบและโครงเรื่องของเรียงความตามที่นักเรียนได้เรียนมาแล้ว

                .   แบ่งนักเรียนออกเป็น    ฝ่าย  เล่น  เกมลักไก่  เพื่อฝึกให้นักเรียน

คิดหาคำศัพท์สำนวนได้อย่างรวดเร็ว

                .  แจ้งให้นักเรียนทราบว่าเมื่อเรียนจบจุดประสงค์นี้แล้วนักเรียนจะต้อง

สามารถเลือกสรรถ้อยคำที่จะนำมาเขียนเรียงความได้

                .  แบ่งกลุ่มนักเรียนตามกลุ่มเดิมจากชั่วโมงที่    ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมารับใบความรู้ที่  ๑๒.   เรื่อง  การสรรคำใช้  ไปแจกจ่ายให้สมาชิก  เพื่อนักเรียนทุกคนจะได้เข้าใจการเลือกใช้ถ้อยคำในการเขียนเรียงความ  ครูอธิบายเนื้อหาเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนมีความเข้าใจยิ่งขึ้น

                .  ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มฝึกปฏิบัติเพื่อพัฒนาความสามารถในการคิดและเลือกสรรคำมาใช้ 

โดยทำกิจกรรมใบงานที่  ๑๒.   ให้เสร็จทันตามเวลาที่กำหนด

.  เมื่อเสร็จแล้วแต่ละกลุ่มแลกเปลี่ยนกันตรวจผลงาน  และให้คะแนนเพื่อนตามบัตรเฉลยกิจกรรมที่  ๑๒.  เรื่อง  การสรรคำใช้

.  นักเรียนอ่านสรุปเนื้อหาเรื่อง  การสรรคำใช้  จากแผ่นโปร่งใสที่  ๑๒.

.  นักเรียนจดสาระความรู้ลงในสมุด

.  ให้นักเรียนทำกิจกรรมตามใบมอบหมายงานที่  ๑๒ .  นอกเวลาเรียน

 

ชั่วโมงที่ 

                .  ซักถามนักเรียนเพื่อทบทวนความรู้เกี่ยวกับองค์ประกอบของเรียงความและขั้นตอนการเขียนเรียงความ  โดยใช้แนวคำถาม  ดังนี้

                        .  องค์ประกอบของเรียงความมีอะไรบ้าง

                                                (คำตอบ  คำนำ  เนื้อเรื่อง  สรุป)

                        .  การเขียนโครงเรื่องมีกี่ขั้นตอน  อะไรบ้าง

                (มี    ขั้นตอน  ได้แก่ ๑.  ขั้นระดมความคิด  .  ขั้นเลือกสรรและจัดหมวดหมู่ความคิด  

.  ขั้นจัดลำดับแนวความคิด    .  ขั้นขยายความคิด)

                .  แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ

                .  นักเรียนเข้ากลุ่มเดิมจากชั่วโมงที่ 

                .  นักเรียนทุกกลุ่มศึกษาเอกสารประกอบการสอนเรื่อง  การเขียนเรียงความในหัวข้อเรียงความเกี่ยวกับเรื่องในโลกของจินตนาการ

                .  ตัวแทนกลุ่มรับใบงานที่  ๑๒.  ระดมพลังสมองเพื่ออภิปรายหาข้อสรุปตามประเด็นที่กำหนดไว้ในใบงานที่  ๑๒.   โดยประธานกลุ่มทำหน้าที่เป็นผู้ดำเนินการอภิปรายและพยายามกระตุ้นให้สมาชิกภายในกลุ่มทุกคนได้แสดงความคิดเห็นเพื่อให้สมาชิกทุกคนเกิดความรอบรู้

                .  ตัวแทนกลุ่มนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน  นักเรียนกลุ่มอื่น ๆ ซักถามและแสดงความคิดเห็น  ครูชมเชยให้กำลังใจนักเรียนทุกกลุ่มและอธิบายเพิ่มเติม

                .  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปหลักการเขียนเรียงความ  และการเขียนเรียงความเกี่ยวกับเรื่องในโลกของจินตนาการ  ให้แต่ละกลุ่มนำผลงานในใบงานที่  ๑๒.  ไปติดป้ายนิเทศหน้าชั้นเรียน 

.   นักเรียนจดบันทึกสาระสำคัญลงในสมุด

.  มอบหมายให้นักเรียนทุกคนทำกิจกรรมตามใบมอบหมายงานที่  ๑๒.  นอกเวลาเรียน

                ๑๐.  นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน  เรื่อง  การเขียนเรียงความ  จำนวน  ๑๐  ข้อ

 

สื่อการเรียนการเรียนรู้

                .   แบบทดสอบก่อนเรียน หลังเรียน  จำนวน  ๑๐  ข้อ

.  เอกสารประกอบการสอน  เรื่อง  การเขียนเรียงความ

                .  ใบงานที่  ๑๒.  เรื่อง  การเขียนเรียงความ

                .  เกมลักไก่

                .  ใบความรู้ที่  ๑๒.  เรื่อง  การสรรคำใช้

                .  ใบงานที่  ๑๒.    เรื่อง  การสรรคำใช้

                .  แผ่นโปร่งใสที่  ๑๒.  สรุปเนื้อหา  เรื่อง  การสรรคำใช้

                .  ใบมอบหมายงานที่  ๑๒.  เรื่อง  การสรรคำใช้

                .  ใบงานที่  ๑๒.   เรื่อง  การเขียนเรียงความเกี่ยวกับเรื่องในโลกของจินตนาการ

                ๑๐.  ใบมอบหมายงานที่  ๑๒.  เรื่อง  การเขียนเรียงความเกี่ยวกับเรื่องในโลกของจินตนาการ

                ๑๑.  เครื่องฉายภาพข้ามศีรษะ

 

การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้

.  สิ่งที่จะวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้

.   จุดประสงค์การเรียนรู้

.   พฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรม

.   ผลการปฏิบัติกิจกรรมใบงานที่  ๑๒.๑๒.

.  วิธีการวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้

          .  ทดสอบตามวัตถุประสงค์ 

  .  สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรม

.  ตรวจผลการปฏิบัติกิจกรรมใบงานที่  ๑๒.๑๒.

.   เครื่องมือวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้                                                                                                                                                                                                                                    

.  แบบทดสอบ

.  แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรม

          .  แบบประเมินผลการเขียนเรียงความ

          .   แบบบันทึกการตรวจผลกิจกรรมที่  ๑๒.๑๒.

 

.  เกณฑ์การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้

           .  เกณฑ์การวัดผล

..  ให้คะแนนจากข้อทดสอบ  ข้อถูกให้    คะแนนข้อผิดได้    คะแนน

..  ให้คะแนนพฤติกรรม  ดังนี้

                                          ดีมาก                     ให้                      คะแนน

                                          ดี                             ให้                      คะแนน

                                          ปานกลาง              ให้                      คะแนน

ปรับปรุง                ให้      -           คะแนน

  ..  ให้คะแนนการเขียนเรียงความ  ดังนี้

                                          .  การวางโครงเรื่อง

                                          .  การเขียนคำนำ

                                          .  การเสนอเนื้อเรื่อง

                                          .  การสรุปเรื่อง

                                          .  การใช้ถ้อยคำสำนวนภาษาเหมาะสมกับเนื้อเรื่อง

                                          .  การมีเอกภาพและสัมพันธภาพของเรื่อง 

                                          ให้คะแนนแต่ละรายการดังนี้

-   ดีมาก                             คะแนน

-   ดี                                      คะแนน

-   พอใช้                              คะแนน

-   ปรับปรุง           -       คะแนน

          .  เกณฑ์การประเมินผล

Advertisement

≡ เรื่องอื่นๆ ที่น่าอ่าน ≡

พูดคุยให้ประทับใจ

พูดคุยให้ประทับใจ


เปิดอ่าน 6,404 ครั้ง
ความเป็นกลาง

ความเป็นกลาง


เปิดอ่าน 6,431 ครั้ง
.....เรารักในหลวง....

.....เรารักในหลวง....


เปิดอ่าน 6,434 ครั้ง
ลมหายใจของความคิดถึง

ลมหายใจของความคิดถึง


เปิดอ่าน 6,421 ครั้ง

:: เรื่องปักหมุด ::

ทำไม......สีแดง....จึงแรงฤทธิ์

ทำไม......สีแดง....จึงแรงฤทธิ์

เปิดอ่าน 6,616 ☕ คลิกอ่านเลย

Advertisement

≡ เรื่องน่าสนใจในหมวดหมู่นี้ ≡
 โรคของคนเก่ง คือ....ฟุ้งซ่าน
โรคของคนเก่ง คือ....ฟุ้งซ่าน
เปิดอ่าน 6,416 ☕ คลิกอ่านเลย

กรรมจากความอาฆาต พระเทวทัต ผู้ต้องธรณีสูบ..!!
กรรมจากความอาฆาต พระเทวทัต ผู้ต้องธรณีสูบ..!!
เปิดอ่าน 6,465 ☕ คลิกอ่านเลย

K-otic น่ารัก ตั้งแต่เด็กจนโต
K-otic น่ารัก ตั้งแต่เด็กจนโต
เปิดอ่าน 6,418 ☕ คลิกอ่านเลย

รักคือความห่วงใย
รักคือความห่วงใย
เปิดอ่าน 6,447 ☕ คลิกอ่านเลย

สุดยอด : I don
สุดยอด : I don't want to talk about it...
เปิดอ่าน 6,448 ☕ คลิกอ่านเลย

นวัตกรรมใหม่หญ้าสนามสำเร็จรูป...พร้อมปู..สวยภายในพริบตา
นวัตกรรมใหม่หญ้าสนามสำเร็จรูป...พร้อมปู..สวยภายในพริบตา
เปิดอ่าน 6,418 ☕ คลิกอ่านเลย

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

คิดยกกำลังสอง: คลังสมองกับการพัฒนาประเทศ
คิดยกกำลังสอง: คลังสมองกับการพัฒนาประเทศ
เปิดอ่าน 7,635 ครั้ง

สมุนไพรรักษาโรคเบาหวาน
สมุนไพรรักษาโรคเบาหวาน
เปิดอ่าน 27,201 ครั้ง

ผลวิจัยใหม่ระบุ "ความสุข" ไม่ทำให้อายุยืน
ผลวิจัยใหม่ระบุ "ความสุข" ไม่ทำให้อายุยืน
เปิดอ่าน 11,183 ครั้ง

การประเมินวิทยฐานะช่วงเปลี่ยนผ่านจากเกณฑ์เก่าสู่ระบบ PA (ศึกษานิเทศก์)
การประเมินวิทยฐานะช่วงเปลี่ยนผ่านจากเกณฑ์เก่าสู่ระบบ PA (ศึกษานิเทศก์)
เปิดอ่าน 37,337 ครั้ง

ตูนส์ศึกษา : ปรัชญาการศึกษาไทยในปัจจุบันคือ?
ตูนส์ศึกษา : ปรัชญาการศึกษาไทยในปัจจุบันคือ?
เปิดอ่าน 14,156 ครั้ง

เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
สนามเด็กเล่น

แหล่งรวมเกมส์ เกมส์ให้เล่นมากมาย ศูนย์รวมเกมส์สนุกๆ เกมส์ความรู้ เกมส์ลับสมอง เกมส์ประลองยุทธ แหล่งรวบรวมข้อมูล เกมส์ เกมส์ออนไลน์ เกมส์มันๆ เกมส์ตัดผม ไว้มากมายที่นี่ ให้เด็กๆได้เลือกเล่นมากมาย คลิกเลย

 
หมวดหมู่เนื้อหา
เนื้อหา แยกตามหมวดหมู่ สามารถเลืออ่านได้ตามหมวดหมู่ที่นี่


· Technology
· บทความเทคโนโลยีการศึกษา
· e-Learning
· Graphics & Multimedia
· OpenSource & Freeware
· ซอฟต์แวร์แนะนำ
· การถ่ายภาพ
· Hot Issue
· Research Library
· Questions in ETC
· แวดวงนักเทคโนฯ

· ความรู้ทั่วไป
· คณิตศาสตร์
· วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
· ภาษาต่างประเทศ
· ภาษาไทย
· สุขศึกษาและพลศึกษา
· สังคมศึกษา ศาสนาฯ
· ศิลปศึกษาและดนตรี
· การงานอาชีพ

· ข่าวการศึกษา
· ข่าวตามกระแสสังคม
· งาน/บริการสังคม
· คลิปวิดีโอยอดนิยม
· เกมส์
· เกมส์ฝึกสมอง

· ทฤษฎีทางการศึกษา
· บทความการศึกษา
· การวิจัยทางการศึกษา
· คุณครูควรรู้ไว้
· เตรียมประเมินวิทยฐานะ
· ผลงานวิชาการเล่มเต็ม
· เครื่องมือสำหรับครู

ครูบ้านนอกดอทคอม

เว็บไซต์เพื่อครู ข่าวการศึกษา ความรู้ การศึกษาไทย

      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ