ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


Advertisement

ข่าวการศึกษา     ความรู้ทั่วไป     งานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคมเรื่องราวจากสมาชิก  ▶ ข่าว/บทความ ▶ หน้าแรก

แผนการจัดการเรียนรู้


เรื่องราวจากสมาชิก

8,131

views
Advertisement

แผนการจัดการเรียนรู้

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1

วิชาวิทยาศาสตร์                                                                                                          ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  2             

หน่วยการเรียนรู้ที่  6  เรื่อง  โลกและการเปลี่ยนแปลง                                                        เวลา  20   ชั่วโมง

บทเรียนสำเร็จรูป  เรื่อง โครงสร้างของโลก                                                                               เวลา   2   ชั่วโมง

สอนวันที่  ...............เดือน.............................. .............................ภาคเรียนที่....................

สาระที่  6  กระบวนการเปลี่ยนแปลงของโลก

มาตรฐาน    6.1  เข้าใจกระบวนการต่าง ๆ  ที่เกิดขึ้นบนผิวโลกและภายในโลก  ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่างๆ ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศ  ภูมิประเทศ  และสัณฐานของโลก             มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์

 

สาระสำคัญ

                โครงสร้างของโลกมีรูปร่างลักษณะกลมคล้ายผลส้มเขียวหวาน  ส่วนบนและส่วนล่าง      ที่เป็นขั้วโลกเหนือและขั้วโลกใต้จะแบนเล็กน้อย  มีเส้นผ่านศูนย์กลางเฉลี่ย  12,700  กิโลเมตร  นักวิทยาศาสตร์แบ่งโครงสร้างของโลกจากชั้นบรรยากาศไปสู่แก่นโลกออกเป็น  4  ส่วน   คือ  บรรยากาศ  เปลือกโลก  เนื้อโลก  แก่นโลก

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.       สืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับโครงสร้างของโลกได้ถูกต้อง

2.       อธิบายโครงสร้างของโลกได้ถูกต้อง

3.       เขียนแผนภาพแสดงส่วนประกอบของโลกได้ถูกต้อง

               

สาระการเรียนรู้

1.       โครงสร้างของโลก

2.       โครงสร้างภายในโลก

(รายละเอียดจากบทเรียนสำเร็จรูป  เรื่อง  โครงสร้างของโลก)

 

 

 

ทักษะ  /  กระบวนการ  /  คุณธรรม

                1.  กระบวนการกลุ่ม

                2.  ความรับผิดชอบ

                3.  ความมีระเบียบวินัย

                4.  คุณธรรมจริยธรรม  ลักษณะที่พึงประสงค์

               

กระบวนการจัดการเรียนรู้   

             ขั้นที่  1  ปลุกเร้าความสนใจ 

                1.  ครูสนทนากับนักเรียนดังนี้

                                1.1  นักเรียนคิดว่าโครงสร้างของโลกก่อกำเนิดมาจากอะไร  (การรวมตัวของอนุภาคภายใต้แรงโน้มถ่วง)

                                1.2  นักเรียนคิดว่ารูปร่างของโลกมีลักษณะคล้ายกับผลไม้ชนิดใด 

(ผลส้มเขียวหวาน)

                2.  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบว่า  ต่อไปนี้จะเป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับ  โครงสร้างของโลก  จากบทเรียนสำเร็จรูป  เรื่อง  โครงสร้างของโลก

                3.  นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน  เรื่อง  โครงสร้างของโลก  จำนวน  10  ข้อ            เพื่อเป็นการวัดพื้นฐานความรู้เดิมของนักเรียน

                ขั้นที่  2  สำรวจและแสวงหาคำตอบ 

                4.  นักเรียนศึกษาบทเรียนสำเร็จรูป  เรื่อง  โครงสร้างของโลก 

                5.  นักเรียนเข้ากลุ่ม  กลุ่มละ  5 – 6  คน  โดยคละคนเก่ง  ปานกลาง  และอ่อน               แล้วเลือกประธานและเลขานุการ  เพื่อทำกิจกรรมร่วมกัน

                6.  ตัวแทนกลุ่มออกมารับใบกิจกรรมที่  1, 2  เรื่อง  โครงสร้างของโลก

                7.  นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำการศึกษาค้นคว้าและร่วมกันสรุปผลการศึกษาค้นคว้า  เตรียมนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน

                ขั้นที่  3  อธิบายและลงข้อสรุป 

8.       ครูสุ่มตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอใบกิจกรรมที่  1, 2  เรื่อง โครงสร้างของโลก 

โดยให้นักเรียนกลุ่มอื่นร่วมให้คะแนนการนำเสนอผลงาน

                9.  นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับโครงสร้างของโลก  โดยครูแนะนำให้นักเรียนบันทึกลงในสมุด  ดังนี้

                     9.1  โครงสร้างของโลกก่อกำเนิดมาจากการรวมตัวของอนุภาคภายใต้แรงโน้มถ่วง

                      9.2  รูปร่างของโลกมีลักษณะกลมคล้ายกับผลส้มเขียวหวาน

                ขั้นที่  4  ขั้นขยายความรู้ 

10.  นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมจากบทเรียนสำเร็จรูป  เรื่อง  โครงสร้างของโลก

11.  นักเรียนตั้งคำถามและถามตอบกันเพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ซึ่งกันและกันในชั้นเรียน

ขั้นที่  5  ขั้นประเมิน 

12.  ด้านความรู้  การตอบคำถาม  การนำเสนอความคิดเห็น  การตรวจใบงาน 

13.  ด้านทักษะ  ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์  (สังเกต, การแสวงหาความรู้เพิ่มเติม)

                14.  ด้านคุณธรรม  ความรับผิดชอบ  ความมีระเบียบวินัย  การแสดงออก  มีความสนใจ

ในการทำงาน  การตรงต่อเวลา 

               

สื่อการเรียนรู้  /  แหล่งการเรียนรู้ 

1.  บทเรียนสำเร็จรูป  เรื่อง  โครงสร้างของโลก

2.  แบบทดสอบก่อนเรียน

                2.  ใบกิจกรรมที่  1  เรื่อง  โครงสร้างของโลก 

                3.  ใบกิจกรรมที่  2  เรื่อง  โครงสร้างของโลก

               

การวัดผลประเมินผล

วิธีการประเมิน

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

1.  การทำแบบทดสอบ

ก่อนเรียน

1.  แบบทดสอบก่อนเรียน  เรื่อง  โครงสร้างของโลก

2.  แบบบันทึกคะแนนทดสอบก่อนเรียนของนักเรียน 

เรื่อง  โครงสร้างของโลก

1.  ด้านความรู้  ผ่านเกณฑ์

ร้อยละ  80

 

 2.  การสังเกตพฤติกรรม

การเรียนของนักเรียน

2.  แบบประเมินสังเกตพฤติกรรมการเรียนของนักเรียน

2.  ด้านพฤติกรรมการเรียน

ผ่านเกณฑ์ร้อยละ  80

3.   การนำเสนอผลงานของนักเรียน

3.  แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

3.  ด้านพฤติกรรมการนำเสนอผลงาน  ผ่านเกณฑ์ร้อยละ  80

 

 

 

 

 

ความเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหารโรงเรียน

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

 

 

              (ลงชื่อ)…………………………………

                                  (นายปรีชา  วันแพ)

                                                            รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการโรงเรียนคูเมืองวิทยาคม

                                                                   วันที่..........เดือน.......................พ.ศ. ..............

 

 

 

 

ความเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหารโรงเรียน

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

 

 

              (ลงชื่อ)…………………………………

                               (นายประชุม  พันธุ์พงศ์)

                                                                           ผู้อำนวยการโรงเรียนคูเมืองวิทยาคม

                                                                  วันที่..........เดือน.......................พ.ศ. ..............

 

 

 

 

 

บันทึกผลหลังการเรียนรู้

 

                ผลการเรียนรู้

                    1.  นักเรียนสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับโครงสร้างของโลกได้อย่างถูกต้องทุกคนคิดเป็น

ร้อยละ  100  ของนักเรียนทั้งหมด

                    2.  นักเรียนอธิบายโครงสร้างของโลกได้อย่างถูกต้องทุกคนคิดเป็นร้อยละ  100 

ของนักเรียนทั้งหมด

                         3.  นักเรียนมีพฤติกรรมตามแบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนได้ผ่านเกณฑ์ประเมิน

ทุกคนคิดเป็นร้อยละ  100  ของนักเรียนทั้งหมด

                        4.  นักเรียนได้เรียนรู้ศึกษาค้นคว้าและปฏิบัติงานตามที่ได้รับมอบหมาย  สิ่งที่        เกิดขึ้นกับผู้เรียน  คือ  คุณธรรม  จริยธรรมความมีระเบียบวินัย  มีความรับผิดชอบเป็นอย่างดียิ่ง

                       5.  นักเรียนมีความกระตือรือร้น  ปฏิบัติงานที่ได้รับตรงตามเวลาที่กำหนดได้ทุกคน  ปฏิบัติงานตามใบงาน  ด้วยความสนุกสนาน  กล้าแสดงออกชื่นชมในตนเอง  บรรยากาศ

ในการเรียนเต็มไปด้วยความสุข

 

ปัญหา  /  อุปสรรค

                -

 

แนวทางแก้ไข

                -

               

 

ลงชื่อผู้สอน..............................................

                                                                                                      (นางสาวนิภาพร  จุลลาย)

                                                                                              ครูชำนาญการโรงเรียนคูเมืองวิทยาคม

                                                                                                            .........../......................./....................

 

 

 

 

 

แบบทดสอบก่อนเรียน

โครงสร้างของโลก

 

คำชี้แจง  ให้นักเรียนทำเครื่องหมาย  X  ทับตัวอักษร        หรือ    ที่ถูกที่สุดเพียงข้อเดียว

                (10  คะแนน)

 

ชุดไทยจิตรลดา โทนสีดำ ตัดเย็บจากผ้าไหมแพรทิพย์ งานละเอียดปราณีต แพทเทิร์นเข้ารูป สวยหรู ทันสมัย #ภาพถ่ายจากสินค้าจริง

฿1,790

https://s.shopee.co.th/8ANnSpUT4P?share_channel_code=6


แผนการจัดการเรียนรู้

Advertisement

≡ เรื่องอื่นๆ ที่น่าอ่าน ≡

จงอยู่ด้วย...ความหวัง

จงอยู่ด้วย...ความหวัง


เปิดอ่าน 8,116 ครั้ง
ดูแล้ว อึ่ง ทึ่ง สวย

ดูแล้ว อึ่ง ทึ่ง สวย


เปิดอ่าน 8,115 ครั้ง
ลีลา  วดี...

ลีลา วดี...


เปิดอ่าน 8,117 ครั้ง
สมาธิ...วัยเรียน วัยทำงาน

สมาธิ...วัยเรียน วัยทำงาน


เปิดอ่าน 8,120 ครั้ง
ขออนุญาตเผยแพร่ผลงาน

ขออนุญาตเผยแพร่ผลงาน


เปิดอ่าน 8,115 ครั้ง
เป็น คศ. ไหน ไม่สำคัญ

เป็น คศ. ไหน ไม่สำคัญ


เปิดอ่าน 8,117 ครั้ง

:: เรื่องปักหมุด ::

ผมแกะสลักผักผลไม้ได้แล้วนะ

ผมแกะสลักผักผลไม้ได้แล้วนะ

เปิดอ่าน 8,108 ☕ คลิกอ่านเลย

Advertisement

≡ เรื่องน่าสนใจในหมวดหมู่นี้ ≡
ลงโทษอย่างไรให้นักเรียนได้ดี
ลงโทษอย่างไรให้นักเรียนได้ดี
เปิดอ่าน 8,143 ☕ คลิกอ่านเลย

"ธรรมะจากท่าน ว.วชิรเมธี "
"ธรรมะจากท่าน ว.วชิรเมธี "
เปิดอ่าน 8,112 ☕ คลิกอ่านเลย

กิมจิ (김치)
กิมจิ (김치)
เปิดอ่าน 8,131 ☕ คลิกอ่านเลย

วิธีสร้างนิสัย กิน ?กากใย? บรรเทาท้องผูก
วิธีสร้างนิสัย กิน ?กากใย? บรรเทาท้องผูก
เปิดอ่าน 8,108 ☕ คลิกอ่านเลย

วิธีการทำน้ำข้าวกล้องงอก ตอนที่ 3 การทำน้ำข้าวกล้อง
วิธีการทำน้ำข้าวกล้องงอก ตอนที่ 3 การทำน้ำข้าวกล้อง
เปิดอ่าน 8,116 ☕ คลิกอ่านเลย

  เรียกน้ำย่อย ......ก่อนเที่ยวสงกรานต์.....ลองฟังคำวิจารณ์จากนักจิตวิทยา..ท้าพิสูจน์
เรียกน้ำย่อย ......ก่อนเที่ยวสงกรานต์.....ลองฟังคำวิจารณ์จากนักจิตวิทยา..ท้าพิสูจน์
เปิดอ่าน 8,111 ☕ คลิกอ่านเลย

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

แบบฝึกคิดเลขในใจ ระดับ 1 - ระดับ 5
แบบฝึกคิดเลขในใจ ระดับ 1 - ระดับ 5
เปิดอ่าน 44,990 ครั้ง

จดหมายฉบับที่ 46 ถึงนายกรัฐมนตรี+รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ
จดหมายฉบับที่ 46 ถึงนายกรัฐมนตรี+รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ
เปิดอ่าน 15,881 ครั้ง

สมองที่ไร้ข้อมูล ความรู้และความคิด
สมองที่ไร้ข้อมูล ความรู้และความคิด
เปิดอ่าน 11,407 ครั้ง

วันแม่แห่งชาติกับ คำสอนของแม่
วันแม่แห่งชาติกับ คำสอนของแม่
เปิดอ่าน 13,684 ครั้ง

แรงจูงใจใฝ่สัมฤทธิ์ของแม็คเคลแลนด์
แรงจูงใจใฝ่สัมฤทธิ์ของแม็คเคลแลนด์
เปิดอ่าน 91,917 ครั้ง

เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
สนามเด็กเล่น

แหล่งรวมเกมส์ เกมส์ให้เล่นมากมาย ศูนย์รวมเกมส์สนุกๆ เกมส์ความรู้ เกมส์ลับสมอง เกมส์ประลองยุทธ แหล่งรวบรวมข้อมูล เกมส์ เกมส์ออนไลน์ เกมส์มันๆ เกมส์ตัดผม ไว้มากมายที่นี่ ให้เด็กๆได้เลือกเล่นมากมาย คลิกเลย

 
หมวดหมู่เนื้อหา
เนื้อหา แยกตามหมวดหมู่ สามารถเลืออ่านได้ตามหมวดหมู่ที่นี่


· Technology
· บทความเทคโนโลยีการศึกษา
· e-Learning
· Graphics & Multimedia
· OpenSource & Freeware
· ซอฟต์แวร์แนะนำ
· การถ่ายภาพ
· Hot Issue
· Research Library
· Questions in ETC
· แวดวงนักเทคโนฯ

· ความรู้ทั่วไป
· คณิตศาสตร์
· วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
· ภาษาต่างประเทศ
· ภาษาไทย
· สุขศึกษาและพลศึกษา
· สังคมศึกษา ศาสนาฯ
· ศิลปศึกษาและดนตรี
· การงานอาชีพ

· ข่าวการศึกษา
· ข่าวตามกระแสสังคม
· งาน/บริการสังคม
· คลิปวิดีโอยอดนิยม
· เกมส์
· เกมส์ฝึกสมอง

· ทฤษฎีทางการศึกษา
· บทความการศึกษา
· การวิจัยทางการศึกษา
· คุณครูควรรู้ไว้
· เตรียมประเมินวิทยฐานะ
· ผลงานวิชาการเล่มเต็ม
· เครื่องมือสำหรับครู

ครูบ้านนอกดอทคอม

เว็บไซต์เพื่อครู ข่าวการศึกษา ความรู้ การศึกษาไทย

      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ