ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ข่าวการศึกษา     ความรู้ทั่วไป     งานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคมเรื่องราวจากสมาชิก  ▶ ข่าว/บทความ ▶ หน้าแรก

ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้วิชาเศรษฐกิจพอเพียง


เรื่องราวจากสมาชิก เปิดอ่าน : 6,362 ครั้ง
ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้วิชาเศรษฐกิจพอเพียง

Advertisement

แผนการจัดการเรียนรู้ที่2
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี           ช่วงชั้นที่ 4
ชื่อวิชา เศรษฐกิจพอเพียง                 รหัสวิชา ง 40252             ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ที่1                                                                                    เวลา 2 ชั่วโมง     
เรื่อง หลักและแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง สัปดาห์ที่ 2  จำนวน 2 ชั่วโมง   ชั่วโมงที่ 3-4
                       
มาตรฐานการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
สาระที่ 1 : การดำรงชีวิตและครอบครัว
                มาตรฐาน ง 1.1 : เข้าใจ มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะ มีคุณธรรม มีจิตสำนึก ในการใช้พลังงานทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมในการทำงาน เพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัวที่เกี่ยวข้องกับงานบ้าน งานเกษตร งานช่าง งานประดิษฐ์ และงานธุรกิจ
                มาตรฐาน ง 1.2 : มีทักษะ กระบวนการทำงาน และการจัดการ การทำงานเป็นกลุ่ม การแสวงหาความรู้ สามารถแก้ปัญหาในการทำงาน รักการทำงาน และมีเจตคติที่ดีต่องาน
สาระที่ 2 : การอาชีพ
                มาตรฐาน ง 2.1 : เข้าใจ มีทักษะ มีประสบการณ์ในงานอาชีพสุจริต มีคุณธรรม มีเจตคติที่ดีต่องานอาชีพ และเห็นแนวทางในการประกอบอาชีพสุจริต
1. สาระการเรียนรู้
หลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง คือ การพัฒนาที่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท โดยคำนึงถึง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล การสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัว ตลอดจนใช้ความรู้ความรอบคอบ และคุณธรรม ประกอบการวางแผน การตัดสินใจและการกระทำ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
                2.1 มีความเข้าใจหลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง
                2.2 นักเรียนอธิบายความหมายของเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง
3. เนื้อหา
                3.1 แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
                3.2 ความหมายของเศรษฐกิจพอเพียง
4. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเสนอปัญหา
4.1 สนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับปัญหาของชุมชน ประเทศชาติโดยเฉพาะการทำมาหากิน นิสัยการผลิต การบริโภคของคนไทย
4.2 ครูนำสื่อวีดิทัศน์ เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง ให้นักเรียนดู 20 นาที พร้อมอธิบายความเป็นมาของเศรษฐกิจพอเพียง วิวัฒนาการของเศรษฐกิจพอเพียง ของโลกและในประเทศไทย บุคคลที่มีส่วนในการผลักดัน เช่น ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล และสภาพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ
ขั้นพิจารณาปัญหา ผู้สอนกระตุ้นให้ผู้เรียนคิดแก้ปัญหา
                4.3 แบ่งกลุ่มผู้เรียนเป็นกลุ่มย่อยกลุ่มละ 3-5 คน เลือกประธาน กลุ่มและเลขานุการกลุ่ม หรือกลุ่มเดิมเพื่อระดมความคิด พิจารณาปัญหา
                ขั้นการวางแผน
                4.4  ผู้เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผน เพื่อค้นคว้าข้อมูลจากหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เกี่ยวกับหลักการ ความหมาย แนวคิด เศรษฐกิจพอเพียง จากแหล่งเรียนรู้ใดบ้าง ด้วยวิธีการใด บันทึกลงในสมุดตนเอง
ขั้นลงมือปฏิบัติงาน
4.5 นำเสนอสื่อการสอน Microsoft PowerPoint เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง เสนอไปตามขั้นตอน
4.6 นำพระราชดำรัสเกี่ยวกับเศรษฐกิจพอเพียงให้แต่ละกลุ่มศึกษา วิเคราะห์ บันทึกในใบงาน
ขั้นรวบรวมและวิเคราะห์ข้อมูลและเสนอผลงาน
4.7  ผู้เรียนรวบรวม เรียบเรียงหาข้อสรุป เตรียมนำเสนอตามหัวข้อที่ได้รับมอบหมายต่อชั้นเรียน
4.8 ให้หัวหน้ากลุ่มออกมาจับสลากเพื่อนำเสนอ
4.9 ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปพร้อมทั้งอธิบายเพิ่มเติมถึงความสำคัญ ความหมายของเศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นทบทวนและเชื่อมโยงปัญหาใหม่
4.10  แนะนำหนังสือเศรษฐกิจพอเพียง ฉบับประชาชน ที่จัดทำโดย จังหวัดขอนแก่น
4.11 ครูแนะนำให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยการเรียนรู้
5. สื่อการเรียนการสอน
                5.1 สื่อวีดิทัศน์ เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง
5.2 สื่อ Microsoft PowerPoint เรื่อง หลักแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง ที่ผลิตโดย ดร.ปรียานุช พิบูลสราวุธ โครงการวิจัยเศรษฐกิจพอเพียง สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์
5.3  เครือข่ายคอมพิวเตอร์
5.4 ใบความรู้ เรื่อง รวมพระราชดำรัสเศรษฐกิจพอเพียง
5.5 ใบงาน
6. การวัดและประเมินผล
                6.1 วิธีการวัดผล
                                6.1.1 สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
                                6.1.2 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
                                6.1.3การตรวจผลงานจากการทำแบบทดสอบย่อย
                6.2 เครื่องมือวัดผล
                6.2.1 แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
                6.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม 
                6.2.3 แบบประเมินการตรวจผลงาน
                6.3 เกณฑ์การประเมิน
                6.3.1 สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
                6.3.2 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
                6.3.3 การตรวจผลงานแบบทดสอบย่อย
7. ข้อเสนอแนะ
7.1 ในการจัดบรรยากาศการเรียนการสอนใช้ห้องคอมพิวเตอร์ ที่มีอุปกรณ์ครบ
ให้ค้นข้อมูลเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงทางเวปไซต์ http://www.sufficiencyeconomy.org หรือ www.doa.go.th หรือแจกแผ่นวิดีทัศน์ให้นักเรียนศึกษาเอง
7.2 แนะนำนักเรียนให้ศึกษาเพิ่มเติมตามเอกสารต่าง ๆ และป้ายนิเทศที่ห้องเกษตรกรรม
 
 
ลงชื่อ...................................ผู้สอน
 (นายทองใบ ปัดทำ)
ครู คศ. 3
     วันที่ ....... เดือน.................... พ.ศ. ...........

โพสต์โดยสมาชิกหมายเลข 1740 วันที่ 27 มิ.ย. 2552


ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้วิชาเศรษฐกิจพอเพียง

Advertisement

≡ เรื่องอื่นๆ ที่น่าอ่าน ≡

  ประโยชน์ของเปลือกกล้อย

ประโยชน์ของเปลือกกล้อย


เปิดอ่าน 6,265 ครั้ง
สีเทา... ครองบัลลังก์

สีเทา... ครองบัลลังก์


เปิดอ่าน 6,263 ครั้ง
รวมของฟรีในอินเตอร์เน็ต

รวมของฟรีในอินเตอร์เน็ต


เปิดอ่าน 6,264 ครั้ง

:: เรื่องปักหมุด ::

I  Love you  อ่านแล้วจะ..ขำ (คนโพสต์ไม่เกี่ยว..เพื่อนทะลึ่งฝากโพสต์ค่ะ)

I Love you อ่านแล้วจะ..ขำ (คนโพสต์ไม่เกี่ยว..เพื่อนทะลึ่งฝากโพสต์ค่ะ)

เปิดอ่าน 6,254 ☕ คลิกอ่านเลย

Advertisement

≡ เรื่องน่าสนใจในหมวดหมู่นี้ ≡
ผู้ชายต้องยอมแพ้ผู้หญิงอย่างหลุดลุ่ย
ผู้ชายต้องยอมแพ้ผู้หญิงอย่างหลุดลุ่ย
เปิดอ่าน 6,254 ☕ คลิกอ่านเลย

เรื่องไข่ๆ.... กินแค่ไหนถึงจะพอดี
เรื่องไข่ๆ.... กินแค่ไหนถึงจะพอดี
เปิดอ่าน 6,263 ☕ คลิกอ่านเลย

Party + Sweety
Party + Sweety
เปิดอ่าน 6,261 ☕ คลิกอ่านเลย

ซดเหล้าแก้หนาวถึงตาย
ซดเหล้าแก้หนาวถึงตาย
เปิดอ่าน 6,260 ☕ คลิกอ่านเลย

อยากให้คุณผ่อนคลาย...สบายๆ..ฟังเพลงเพราะๆ...กันนะคะ
อยากให้คุณผ่อนคลาย...สบายๆ..ฟังเพลงเพราะๆ...กันนะคะ
เปิดอ่าน 6,257 ☕ คลิกอ่านเลย

ฝากศิลป ป5ก
ฝากศิลป ป5ก
เปิดอ่าน 6,254 ☕ คลิกอ่านเลย

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

มุมกล้องกับช่องว่าง
มุมกล้องกับช่องว่าง
เปิดอ่าน 37,571 ครั้ง

"นักวิทย์-นักคิด" ผู้ทรงอิทธิพลใน TIME 100
"นักวิทย์-นักคิด" ผู้ทรงอิทธิพลใน TIME 100
เปิดอ่าน 13,453 ครั้ง

ร.ร.ประชารัฐ-ร.ร.ไอซียู : สมหมาย ปาริจฉัตต์
ร.ร.ประชารัฐ-ร.ร.ไอซียู : สมหมาย ปาริจฉัตต์
เปิดอ่าน 16,166 ครั้ง

กว่าจะเป็น เวียงจันทน์เกมส์
กว่าจะเป็น เวียงจันทน์เกมส์
เปิดอ่าน 12,694 ครั้ง

ลายมือคนสันโดษ
ลายมือคนสันโดษ
เปิดอ่าน 23,610 ครั้ง

เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
สนามเด็กเล่น

แหล่งรวมเกมส์ เกมส์ให้เล่นมากมาย ศูนย์รวมเกมส์สนุกๆ เกมส์ความรู้ เกมส์ลับสมอง เกมส์ประลองยุทธ แหล่งรวบรวมข้อมูล เกมส์ เกมส์ออนไลน์ เกมส์มันๆ เกมส์ตัดผม ไว้มากมายที่นี่ ให้เด็กๆได้เลือกเล่นมากมาย คลิกเลย

 
หมวดหมู่เนื้อหา
เนื้อหา แยกตามหมวดหมู่ สามารถเลืออ่านได้ตามหมวดหมู่ที่นี่


· Technology
· บทความเทคโนโลยีการศึกษา
· e-Learning
· Graphics & Multimedia
· OpenSource & Freeware
· ซอฟต์แวร์แนะนำ
· การถ่ายภาพ
· Hot Issue
· Research Library
· Questions in ETC
· แวดวงนักเทคโนฯ

· ความรู้ทั่วไป
· คณิตศาสตร์
· วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
· ภาษาต่างประเทศ
· ภาษาไทย
· สุขศึกษาและพลศึกษา
· สังคมศึกษา ศาสนาฯ
· ศิลปศึกษาและดนตรี
· การงานอาชีพ

· ข่าวการศึกษา
· ข่าวตามกระแสสังคม
· งาน/บริการสังคม
· คลิปวิดีโอยอดนิยม
· เกมส์
· เกมส์ฝึกสมอง

· ทฤษฎีทางการศึกษา
· บทความการศึกษา
· การวิจัยทางการศึกษา
· คุณครูควรรู้ไว้
· เตรียมประเมินวิทยฐานะ
· ผลงานวิชาการเล่มเต็ม
· เครื่องมือสำหรับครู

ครูบ้านนอกดอทคอม

เว็บไซต์เพื่อครู ข่าวการศึกษา ความรู้ การศึกษาไทย

      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ