ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


Advertisement

ข่าวการศึกษา     ความรู้ทั่วไป     งานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคมเรื่องราวจากสมาชิก  ▶ ข่าว/บทความ ▶ หน้าแรก

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี เรื่องการขายสินค้าและบริการ


เรื่องราวจากสมาชิก

8,606

views
Advertisement

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี เรื่องการขายสินค้าและบริการ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
รายวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี (งานธุรกิจ)รหัสวิชา ง42101
หน่วยที่   2
สัปดาห์ที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่  2 การขายสินค้าและบริการ
เวลา   16 ชั่วโมง
สาระการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการขายสินค้าและบริการ
เวลา    2   ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 : การดำรงชีวิตและครอบครัว      มาตรฐาน ง 1.1 มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น ข้อ 1, 3, 4
มาตรฐาน ง 1.2 มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น ข้อ 1, 2, 3, 4, 5
สาระที่ 2 : การอาชีพ                                   มาตรฐาน ง 2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้นข้อ 1, 2, 3
 
สาระสำคัญ
การขาย หมายถึง การโอนเปลี่ยนมือผลิตภัณฑ์ระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย เพื่อช่วยเหลือ
ให้ผู้ซื้อสามารถทราบความต้องการและความจำเป็นของตนเองที่จะซื้อสินค้าหรือบริการไปใช้
ให้เกิดประโยชน์กับการดำเนินชีวิตของตนเอง ด้วยความพอใจ และผู้ขายได้รับการตอบสนอง
ด้วยยอดขายและกำไร
 
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ สามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญและลักษณะพื้นฐาน
ของการขายสินค้าและบริการได้
 
จุดประสงค์การเรียนรู้ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม)
1.  นักเรียนสามารถบอกความหมายของการขายสินค้าและบริการได้
               2. นักเรียนสามารถบอกความสำคัญของการขายสินค้าและบริการที่มีต่อการดำเนินชีวิตประจำวัน ธุรกิจและการค้า เศรษฐกิจของประเทศ และการพัฒนาคุณภาพชีวิตและสังคมได้
                3. นักเรียนสามารถระบุลักษณะพื้นฐานของการขายสินค้าและบริการได้
 
เนื้อหาสาระ
                1. ความหมายของการขายสินค้าและบริการ
                2. ความสำคัญของการขายสินค้าและบริการ
                3. ลักษณะพื้นฐานของการขายสินค้าและบริการ
 
 
 
การบูรณาการกับเศรษฐกิจพอเพียง
                1.  ความพอประมาณ นักเรียนช่วยกันรักษาสื่อการเรียนรู้ให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ สามารถนำไปใช้งานครั้งต่อไปได้อีก
                2. ความมีเหตุผล นักเรียนช่วยกันอภิปราย และตอบคำถามในกิจกรรม
                3. มีภูมิคุ้มกันที่ดี นักเรียนทำงานให้เสร็จตามเวลาที่กำหนด
 
คุณลักษณะที่พึงประสงค์
                1. มีความรู้
                                นักเรียนมีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการขายสินค้าและบริการ
                2. มีคุณธรรม
                                นักเรียนทำแบบทดสอบ งานและกิจกรรม พร้อมทั้งตรวจคำตอบด้วยตนเองอย่างซื่อสัตย์สุจริต
 
กิจกรรมการเรียนรู้แบบร่วมมือ (Cooperative Learning) แบบร่วมเรียนร่วมรู้
(Learning Together : LT)
 
ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (10 นาที)
                1. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับอาชีพต่างๆ ที่มีความสำคัญในชุมชนของนักเรียน
                                -ครู “ในชุมชนของนักเรียนมีการประกอบอาชีพอะไรบ้าง”
                                -นักเรียนตอบตามความคิดของตนเอง (ประมง / ทำไร่ / ทำสวน / ทำนา / ค้าขาย / รับราชการ / รับจ้าง ฯลฯ)
-ครู “นักเรียนคิดว่าอาชีพอะไรที่นำความเจริญเข้าสู่ชุมชน และทุกคนในชุมชน
ต้องมีส่วนเกี่ยวข้อง (ครูพยายามชี้แนะให้นักเรียนหาคำตอบให้ได้ว่าอาชีพที่นำความเจริญเข้าสู่ชุมชน และทุกคนในชุมชนต้องมีส่วนเกี่ยวข้อง คือ การค้าขาย)
และถามนักเรียนต่อไปว่า “การขายมีความสำคัญต่อชุมชนของนักเรียน
อย่างไรบ้าง
-นักเรียนตอบได้หลากหลายตามความคิดของนักเรียนเอง (หลังจากที่นักเรียนตอบ
ตามความคิดของตนเองแล้ว ครูสรุปประเด็นให้นักเรียนฟังอีกครั้งหนึ่งเพื่อให้นักเรียนรับทราบรวมกัน และรักษาเวลา)
2. ครูแจ้งให้นักเรียนทราบเกี่ยวกับสาระ จุดประสงค์การเรียนรู้และขั้นตอนการทำกิจกรรม
 
ขั้นที่ 2 ขั้นเตรียม (15 นาที)
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนแบบเลือกตอบ 4 ตัวเลือก จำนวน 10 ข้อ
 เรื่อง  “ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการขายสินค้าและบริการ” (10 นาที)
2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 4-5 คน คละความสามารถ เก่ง ปานกลาง และอ่อน กำหนดหน้าที่ของสมาชิกในกลุ่ม ดังนี้ (5 นาที)
สมาชิกคนที่ 1 ผู้อ่าน
สมาชิกคนที่ 2  ผู้จดบันทึก
สมาชิกคนที่ 3 และ 4 ผู้ปฏิบัติ
สมาชิกคนที่ 5 ผู้สังเกตและอำนวยความสะดวก
3. ครูบอกแหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม
ขั้นที่ 3 ขั้นเรียนรู้ (50 นาที)
                1. นักเรียนทุกกลุ่มรับเอกสารชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่อง “ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการขายสินค้าและบริการ” จากครู ซึ่งประกอบไปด้วย (5 นาที)
2. ครูชี้แจงวิธีการทำกิจกรรมการเรียนรู้ (5 นาที)
                3. นักเรียนดำเนินกิจกรรมตามบทบาทหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย ในชุดกิจกรรม (40 นาที)
ขั้นที่ 4 ขั้นสรุปองค์ความรู้ (25 นาที)
                1. นักเรียนที่เป็นตัวแทนกลุ่ม (ผู้ปฏิบัติ) นำเสนอผลงานของกลุ่ม (20 นาที)
                2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปองค์ความรู้ที่ได้รับ (5 นาที) ให้ได้ใจความสำคัญที่ครอบคลุมเนื้อหาความหมายของการขายสินค้าและบริการ ความสำคัญของการขายสินค้าและบริการ และลักษณะพื้นฐานของการขายสินค้าและบริการ
ขั้นที่ 5 ขั้นประเมินผล (20 นาที)
                1. นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน เรื่องความหมายและความสำคัญของการขายสินค้าและบริการ (10 นาที)
                2. ตัวแทนกลุ่มรับบัตรเฉลยจากครูเพื่อทำการตรวจให้คะแนน (5 นาที)
                3. บันทึกคะแนนทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน (5 นาที)
สื่อการเรียนรู้
                1. ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการขายสินค้าและบริการ
2. หนังสือ ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ การงานอาชีพและ
      เทคโนโลยี ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 ของโกวิท ประวาทพฤกษ์ และคณะ,
3. หนังสือธุรกิจทั่วไป ของ จรูญ โกสินไกรนิรมล
4. หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐาน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ช่วงชั้นที่ 4
     ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 ของ สมพิศ ขันธรูจี สำนักพิมพ์พัฒนาคุณภาพวิชาการ
แหล่งการเรียนรู้
1.             ห้องสมุดโรงเรียน
2.             สื่อต่าง ๆ เช่น หนังสือพิมพ์ วิทยุ และโทรทัศน์
3.             เว็บไซต์ที่เกี่ยวกับการประกอบธุรกิจการขาย เช่น
http:// www.consumer.in.th
                        http:// www.cenlink.com
       http://praveetelearning.com
                     www.jerder.com
       www.oknation.net 
       www.school.obec.go.th
 
การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
1. สิ่งที่จะวัด
1.1  ผลการเรียนรู้ตามจุดประสงค์การเรียนรู้
1.2  ผลงานการทำกิจกรรมและใบงาน
1.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
2. วิธีวัดผลและประเมินผล
2.1 ทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียน
2.2 ตรวจผลงาน
2.3 สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ และการปฏิบัติกิจกรรม
      (ประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์)
3. เครื่องมือวัดผลและประเมินผล
3.1 แบบทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียน
3.2 แบบประเมินผลงาน
3.3 แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
 
เกณฑ์การวัดผลและประเมินผล
1. เกณฑ์การวัดผล
1.1ให้คะแนนแบบทดสอบดังนี้
-ข้อที่ตอบถูกให้ 1 คะแนน
-ข้อที่ตอบผิดให้ 0 คะแนน
 
1.2 ให้คะแนนผลงานโดยให้ระดับคะแนนดังนี้
                                              -ดีมาก                  ให้คะแนน             11-12         คะแนน
                                              -ดี                          ให้คะแนน              9-10          คะแนน
                                               -พอใช้                  ให้คะแนน               6-8           คะแนน
                                               -ต้องปรับปรุง       ให้คะแนน               0-5           คะแนน
1.3 ให้คะแนนคุณลักษณะอันพึงประสงค์โดยให้ระดับคะแนนดังนี้
                                              -ดีมาก                  ให้คะแนน             11-12          คะแนน
                                              -ดี                          ให้คะแนน               9-10          คะแนน
                                               -พอใช้                  ให้คะแนน               6-8           คะแนน
                                               -ต้องปรับปรุง       ให้คะแนน               0-5           คะแนน
1.4 ให้คะแนนการตอบคำถามในบัตรกิจกรรมและใบงานดังนี้
      -ข้อตอบถูกให้    1 คะแนน
       -ข้อตอบผิดให้    0 คะแนน                             
2. เกณฑ์การประเมินผล
2.1 นักเรียนได้คะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียนไม่น้อยกว่าร้อยละ 60
2.2 นักเรียนมีผลงานในระดับพอใช้ขึ้นไป
2.3 นักเรียนได้คะแนนคุณลักษณะอันพึงประสงค์ในระดับดีขึ้นไป
2.4  นักเรียนได้คะแนนจากการตอบคำถามในบัตรกิจกรรมและใบงานไม่น้อยกว่า
ร้อยละ 60
 
กิจกรรมเสนอแนะ
1. ให้นักเรียนเตรียมแฟ้มสำหรับเก็บผลงานของนักเรียน กลุ่มละ 1 แฟ้มเพื่อเก็บรวบรวมผลงานหลังจากร่วมกิจกรรมทุกครั้ง
                2. ครูแจ้งแหล่งเรียนรู้สำหรับการเรียนรู้ในหัวข้อต่อไป (วิวัฒนาการของการขายสินค้าและบริการ) และมอบหมายให้นักเรียนไปศึกษาล่วงหน้า
 
 
 
 
 
 
 
บันทึกผลหลังการทำกิจกรรมการเรียนรู้
                1. เวลาที่ใช้ในการทำกิจกรรม
                ( ) ทันตามกำหนดเวลา ( ) ใช้เวลาน้อยกว่า ............นาที ( ) ใช้เวลามากกว่า ............นาที    กิจกรรมที่ควรปรับเวลาคือ.....................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
                2. ผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้
                                2.1 ด้านความรู้ความเข้าใจ จากการทำสอบหลังเรียน นักเรียนมีคะแนนดังนี้
ได้คะแนน 6 - 10 คะแนน (ร้อยละ 60 ขึ้นไป) จำนวน................คน คิดเป็นร้อยละ...........................
ได้คะแนน 0 – 5 คะแนน (น้อยกว่าร้อยละ 60) จำนวน...............คน คิดเป็นร้อยละ...........................
สำหรับนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมิน (ได้คะแนนน้อยกว่าร้อยละ 60) ได้ดำเนินการดังนี้
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
                                2.2 ด้านผลงาน จากการสร้างสรรค์ผลงานตามกิจกรรมการเรียนรู้ ผลงานคือ............................................................................................................. นักเรียนมีคะแนนผลงานดังนี้
ผลงานในระดับดีมาก (11-12 คะแนน) จำนวน......................กลุ่ม คิดเป็นร้อยละ.............................
ผลงานในระดับดี        (9-10 คะแนน)  จำนวน......................กลุ่ม คิดเป็นร้อยละ..............................
ผลงานในระดับพอใช้ (6-8 คะแนน)     จำนวน......................กลุ่ม คิดเป็นร้อยละ..............................
ผลงานในระดับต้องปรับปรุง (0-5 คะแนน) จำนวน...............กลุ่ม คิดเป็นร้อยละ..............................
สำหรับนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมิน (มีผลงานในระดับต้องปรับปรุง) ได้ดำเนินการดังนี้
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
 
2.3      คุณลักษณะอันพึงประสงค์ นักเรียนมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ในระดับ
ต่างๆ ดังนี้
ระดับดีมาก          (15-20 คะแนน)  จำนวน......................คน คิดเป็นร้อยละ............................
ระดับดี                  (11-15 คะแนน) จำนวน......................คน คิดเป็นร้อยละ............................
ระดับพอใช้          (6-10 คะแนน)     จำนวน......................คน คิดเป็นร้อยละ............................
ระดับต้องปรับปรุง (0-5 คะแนน)  จำนวน......................คน คิดเป็นร้อยละ............................
สำหรับนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมิน (พฤติกรรมการเรียนรู้ในระดับพอใช้และต้องปรับปรุง) ได้ดำเนินการดังนี้
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
2.4 คะแนนจากการตอบคำถามในบัตรกิจกรรมและใบงาน
ได้คะแนนร้อยละ 60 ขึ้นไป (...................คะแนน) จำนวน................กลุ่มคิดเป็นร้อยละ..................
ได้คะแนนน้อยกว่าร้อยละ 60(...................คะแนน) จำนวน................กลุ่มคิดเป็นร้อยละ..................
สำหรับนักเรียนที่ไม่ผ่านเกณฑ์การประเมิน (ได้คะแนนน้อยกว่าร้อยละ 60) ได้ดำเนินการดังนี้
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
 
                                                                                                                ลงชื่อ
                                                                                                                                     (นางรัตนา ถิตย์รัศมี)
                                                                                                                ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะครูชำนาญการ
ข้อเสนอแนะจากผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
ลงชื่อ
                                                                                                                                (.............................................)
                                                                                                                ตำแหน่ง.............................................

โพสต์โดยสมาชิกหมายเลข 8147 วันที่ 24 ก.ย. 2552

[ซื้อ 1 แถม 1] ไฟโซล่าเซลล์ ไฟสปอร์ตไลท์ LED โซล่าเซลล์สปอตไลท์ solar light กันน้ำและกันฟ้าผ่ เปิดปิดอัตโนมัติ

฿74 - ฿1,153

https://s.shopee.co.th/801HUF4aRi?share_channel_code=6


แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี เรื่องการขายสินค้าและบริการแผนการจัดการเรียนรู้วิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยีเรื่องการขายสินค้าและบริการ

Advertisement

≡ เรื่องอื่นๆ ที่น่าอ่าน ≡

เปิดตัว14เกษตรกรดีเด่นปี

เปิดตัว14เกษตรกรดีเด่นปี '52


เปิดอ่าน 8,452 ครั้ง
มาเล่นผีถ้วยแก้วกันมั้ย?

มาเล่นผีถ้วยแก้วกันมั้ย?


เปิดอ่าน 8,468 ครั้ง
ค ว า ม จ ริ ง ใ น ค ว า ม รั ก

ค ว า ม จ ริ ง ใ น ค ว า ม รั ก


เปิดอ่าน 8,445 ครั้ง
ขำขัน : ซื้อหรืออ่าน

ขำขัน : ซื้อหรืออ่าน


เปิดอ่าน 8,418 ครั้ง
ทำไมจึงต้องกวดวิชา?

ทำไมจึงต้องกวดวิชา?


เปิดอ่าน 8,440 ครั้ง

:: เรื่องปักหมุด ::

คุณเป็นลูกคนที่เท่าไหร่....รู้นะว่านิสัยอย่างไร?...ไม่เชื่ออ่านดู>>>>

คุณเป็นลูกคนที่เท่าไหร่....รู้นะว่านิสัยอย่างไร?...ไม่เชื่ออ่านดู>>>>

เปิดอ่าน 8,429 ☕ คลิกอ่านเลย

Advertisement

≡ เรื่องน่าสนใจในหมวดหมู่นี้ ≡
รู้จัก....ประเภทของผีไทย
รู้จัก....ประเภทของผีไทย
เปิดอ่าน 8,931 ☕ คลิกอ่านเลย

ภัยเงียบใน?ปาท่องโก๋
ภัยเงียบใน?ปาท่องโก๋
เปิดอ่าน 8,412 ☕ คลิกอ่านเลย

รสนิยมแนวไหน.....ชวนให้หญิงวิ่งหนี ?
รสนิยมแนวไหน.....ชวนให้หญิงวิ่งหนี ?
เปิดอ่าน 8,395 ☕ คลิกอ่านเลย

การบริหารความขัดแย้ง
การบริหารความขัดแย้ง
เปิดอ่าน 9,340 ☕ คลิกอ่านเลย

ร้อยลูกปัด ...คริสตัล ...หิน... แบบร้อยเป็นลวดลาย
ร้อยลูกปัด ...คริสตัล ...หิน... แบบร้อยเป็นลวดลาย
เปิดอ่าน 8,425 ☕ คลิกอ่านเลย

6..ตัวนี้  ศัตรูร้ายอย่ากรายใกล้   คนใจกล้า.....เชิญพิสูจน์
6..ตัวนี้ ศัตรูร้ายอย่ากรายใกล้ คนใจกล้า.....เชิญพิสูจน์
เปิดอ่าน 8,386 ☕ คลิกอ่านเลย

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

คู่มือกระตุ้นจินตนาการครูและผู้ปกครองโหลดฟรี
คู่มือกระตุ้นจินตนาการครูและผู้ปกครองโหลดฟรี
เปิดอ่าน 14,363 ครั้ง

ปฏิรูปโครงสร้างการศึกษาระดับภูมิภาค สะท้อนความล้มเหลวของใคร หรือจะหนีเสือปะจระเข้ โดย ณรงค์ ขุ้มทอง
ปฏิรูปโครงสร้างการศึกษาระดับภูมิภาค สะท้อนความล้มเหลวของใคร หรือจะหนีเสือปะจระเข้ โดย ณรงค์ ขุ้มทอง
เปิดอ่าน 12,476 ครั้ง

องค์กรของคุณใช้เครื่องมืออัตโนมัติด้านไอทีที่เหมาะสมหรือไม่
องค์กรของคุณใช้เครื่องมืออัตโนมัติด้านไอทีที่เหมาะสมหรือไม่
เปิดอ่าน 10,708 ครั้ง

วิธีลดน้ำหนักขั้นเทพ! ค่อยๆ ลด แต่ลดได้จริง
วิธีลดน้ำหนักขั้นเทพ! ค่อยๆ ลด แต่ลดได้จริง
เปิดอ่าน 27,135 ครั้ง

สำคัญที่ผู้สอน (ครู, อาจารย์)
สำคัญที่ผู้สอน (ครู, อาจารย์)
เปิดอ่าน 12,552 ครั้ง

เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
สนามเด็กเล่น

แหล่งรวมเกมส์ เกมส์ให้เล่นมากมาย ศูนย์รวมเกมส์สนุกๆ เกมส์ความรู้ เกมส์ลับสมอง เกมส์ประลองยุทธ แหล่งรวบรวมข้อมูล เกมส์ เกมส์ออนไลน์ เกมส์มันๆ เกมส์ตัดผม ไว้มากมายที่นี่ ให้เด็กๆได้เลือกเล่นมากมาย คลิกเลย

 
หมวดหมู่เนื้อหา
เนื้อหา แยกตามหมวดหมู่ สามารถเลืออ่านได้ตามหมวดหมู่ที่นี่


· Technology
· บทความเทคโนโลยีการศึกษา
· e-Learning
· Graphics & Multimedia
· OpenSource & Freeware
· ซอฟต์แวร์แนะนำ
· การถ่ายภาพ
· Hot Issue
· Research Library
· Questions in ETC
· แวดวงนักเทคโนฯ

· ความรู้ทั่วไป
· คณิตศาสตร์
· วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
· ภาษาต่างประเทศ
· ภาษาไทย
· สุขศึกษาและพลศึกษา
· สังคมศึกษา ศาสนาฯ
· ศิลปศึกษาและดนตรี
· การงานอาชีพ

· ข่าวการศึกษา
· ข่าวตามกระแสสังคม
· งาน/บริการสังคม
· คลิปวิดีโอยอดนิยม
· เกมส์
· เกมส์ฝึกสมอง

· ทฤษฎีทางการศึกษา
· บทความการศึกษา
· การวิจัยทางการศึกษา
· คุณครูควรรู้ไว้
· เตรียมประเมินวิทยฐานะ
· ผลงานวิชาการเล่มเต็ม
· เครื่องมือสำหรับครู

ครูบ้านนอกดอทคอม

เว็บไซต์เพื่อครู ข่าวการศึกษา ความรู้ การศึกษาไทย

      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ